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UFUPISHO WA maneno

AfDB		 African Development Bank (Benki ya 
Maendeleo ya Afrika)

AgFiMS	 Agricultural Finance Markets Scoping 
(Utafiti wa Masoko ya Fedha kwa Ajili ya 
Kilimo). 

AML		 Anti- Money Laundering (Udhibiti wa 
Utakatishaji wa Fedha Haramu)

ASCAs 	 Accumulative Savings and Credit 
Associations (Ushirika wa Kuweka Akiba  
na Mikopo)

ATMs 	 Automated Teller Machines (Mashine za 
kielektoniki za  Kutolea Fedha)

BAFIA	 Banking and Financial Institutions Act 
(Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha)

BDS 	 Business Development Services (Huduma 
za Kuwezesha Maendeleo ya Biashara)

BOT		 Bank of Tanzania (Benki Kuu ya Tanzania)
CBOs		 Community Based Organisations 

(Mashirika ya Kijamii)
CFG’s		 Community Financial Groups (Vikundi vya 

Kifedha vya Kijamii)
CFT 		 Combating Financing of Terrorism 

(Kupambana na Ufadhili wa Ugaidi)
CMSA 	 Capital Markets and Securities Authority 

(Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana)

CRB	 Credit Reference Bureau (Chombo cha 
Kubadilishana Taarifa za Wakopaji)
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CSA		 Cooperative Societies Act (Sheria ya Vyama 
vya Ushirika)

DOE-UDSM 	Department of Economics of the University 
of Dar es Salaam (Idara ya Uchumi ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam)

ESRF 	 Economic and Social Research Foundation 
(Taasisi ya Uchumi na Utafiti wa Kijamii)

EAMU	 East Africa Monetary Union (Umoja wa 
Fedha wa  Afrika Mashariki)

ECGS	 Export Credit Guarantee Scheme (Mfuko 
wa Udhamini wa Mikopo ya  Mauzo Nje ya 
Nchi)

FICOS 	 Financial Cooperative Societies (Vyama vya 
Ushirika wa Fedha) 

FIs		 Financial Institutions (Taasisi za Fedha)
FSDT	 Financial Sector Deepening Trust (Mfuko 

wa Udhamini wa Sekta ya Fedha) 
GDP		 Gross Domestic Product (Pato la Ndani la 

Taifa)
ICT		 Information and Communication 

Technology (Teknolojia ya Habari na	
Mawasiliano)

IFAD	 International Fund for Agriculture 
Development (Mfuko wa Kimataifa wa 
Maendeleo ya Kilimo)

MALF	 Ministry of Agriculture, Livestock and 
Fisheries (Wizara ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi).
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MFAEFC	 Ministry if Foreign Affairs and East 		
		  Africa Cooperations
		  (Wizara ya mambo ya Nje na Ushirikiano 	
		  wa Africa Mashariki)
MFIs		 Microfinance Institutions (Taasisi za 

Huduma Ndogo za Fedha)
MoHCDEC	 Ministry of Health, Community 

Development, Gender, Elderly and 
Children (Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto)

MITI	 Ministry of Industry,Trade and Investment 
(Wizara ya Viwanda, Biashara, na 
Uwekezaji)

MIVARF 	 Marketing Infrastructure, Value Addition 
and Rural Finance (Mpango wa Kuboresha 
Miundombinu ya Masoko, Kuongeza 
Thamani na Huduma za Fedha Vijijini)

MLHHS	 Ministry of Land, Housing and Human 
Settlements (Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi)

MNOs	 Mobile Network Operators (Watoa 
Huduma kwa Njia ya Mtandao wa Simu)

MOFP		 Ministry of Finance and Planning (Wizara 
ya Fedha na Mipango)

MoEVT	 Ministry of Education, Science and 
Technology  (Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia )

MSMEs	 Micro, Small and Medium Enterprises 
(Wajasiriamali Wadogo na wa Kati)

NBS	 National Bureau of Statistics (Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu)
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NEDF		 National Entrepreneurs Development Fund 
(Mfuko wa Taifa wa 				  
Kuendeleza Wajasirimali)

NEEC		 National Economic Empowerment Council 
(Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi)

NGOs		 Non-Governmental Organizations (Asasi 
Zisizo za Serikali)

NMP		 National Microfinance Policy (Sera ya Taifa 
ya Huduma Ndogo za Fedha)

PHC		 Population and Housing Census (Sensa ya 
Watu na Makazi)

PPF		 Parastatal Pensions Fund (Mfuko wa 
Pensheni wa Mashirika ya Umma)

PTF		 Presidential Trust Fund (Mfuko wa Rais wa 
Kujitegemea)

ROSCAS	 Rotating Savings and Credit Associations 
(Ushirika wa Akiba na Mikopo kwa Zamu)

SACCOS	 Savings and Credit Cooperative Societies 
(Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo)

SELF MF	 Small Entrepreneurs Loan Facility 
Microfinance Fund (Mfuko wa Huduma 
Ndogo za Fedha kwa Wajasiriamali 
wadogo) 

SDGs		 Sustainable Developement Goal (Malengo 
ya Maendeleo Endelevu )

SSRA	 Social Security Regulatory Authority 
(Mamlaka ya Usimamizi wa Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii)
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TCDC		 Tanzania Cooperative Development 
Commission (Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania)

TCRA	 Tanzania Communication Regulatory 
Authority (Mamlaka ya Usimamizi wa 
Mawasiliano Tanzania)

TDHS	 Tanzania Demographic and Health Survey 
(Utafiti wa Afya na Demografia	 Tanzania)

TIC 		 Tanzania Investment Centre (Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania)

TIRA		 Tanzania Insurance Regulatory Authority 
(Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania)

TPSF	 Tanzania Private Sector Foundation (Taasisi 
za Sekta Binafsi Nchini Tanzania)

URT		 United Republic of Tanzania (Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania)

VICOBA	 Village Community Bank (Benki ya Jamii 
Vijijini)

VSLA	 Village Savings and Loans Association 
(Chama cha Kuweka Akiba na Mikopo 
Vijijini)

YDF		 Youth Development Fund (Mfuko wa 
Maendeleo ya Vijana)
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UFAFANUZI WA  ISTILAHI

“Akiba ya Hiari” ni jumla ya fedha ambazo zimewekwa 
kwa hiari na mteja wa huduma ndogo za fedha (na sio kwa 
masharti ya kupata mkopo) ambazo anaweza kuchukua 
wakati wowote.

“Akiba ya lazima “ni asilimia/ sehemu ya fedha ya mteja 
wa taasisi ndogo za fedha zinazowekwa kwenye benki au 
taasisi za fedha kama akiba yake kwenye kikundi kabla 
ya kupata mkopo wa kwanza au unaofuatia au yote kwa 
pamoja. 

“Amana “ni  fedha  inayoweza kutolewa baada ya 
kuwekwa na mteja  kwa masharti ya kupata riba/faida  
kwa mujibu wa taratibu zilizoainishwa kwenye hati ya 
amana na ambayo inaweza kutumika kama dhamana 
wakati wa kukopa. 

“Benki Zinazotoa Huduma Ndogo za Fedha” ni taasisi 
zinazotoa huduma ndogo za fedha ambazo zimepewa 
leseni na Benki Kuu ya Tanzania kufanya biashara ya 
benki kwa mtu binafsi, vikundi, wajasiriamali wadogo na 
wa kati wenye kipato cha chini katika maeneo ya vijijini 
au mijini.

“Biashara ya Fedha” ni mikopo, kuwekeza au kuweka 
fedha au dhamana au vyote viwili, kupokea, kupata au 
kununua kutoka katika umma au kutoka kwa kikundi 
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cha watu kwa njia ya amana, kukopa, michango, tozo 
au kutoka kwenye hesabu ya mtu aliyepokea fedha au 
dhamana au kutoka kwenye hesabu za watu wengine.

“Chama kilele” Ni shirikisho la vyama vya watoa huduma 
ndogo za fedha lenye lengo la kushawishi na kutetea 
maslahi ya wanachama katika sekta ndogo ya fedha 

“Chombo cha ubadilishanaji wa taarifa za mikopo” ni 
chombo maalumu kilichoundwa kwa ajili ya kukusanya 
na kuhifadhi taarifa mbalimbali zinazohusiana na malipo 
ya mikopo, hukumu za mahakama, kufilisika kwa 
wakopaji  na kupata taarifa  za wakopaji wa rasilimali za 
umma (binafsi na makampuni) na kuuza  taarifa hizo kwa 
watumiaji.

“Dhamana” ni mali zilizoahidiwa na mkopaji 
kwa mkopeshaji kwa ajili ya kulinda mkopo hadi 
utakaporejeshwa. Endapo mkopaji atashindwa kulipa 
mkopo kama alivyoahidi, mkopeshaji atakuwa na haki ya 
kuchukua na kuuza dhamana ili kulipa deni.

“Elimu ya Fedha” ni elimu ya masuala ya fedha ambayo 
inatolewa kwa lengo la kutoa fursa ya kuchagua huduma 
bora za fedha ili kufikia lengo la huduma ya fedha 
iliyochaguliwa kwa ajili ya ustawi wa jamii. 

“Huduma Jumuishi za Fedha”  ni utaratibu wa 
kuhakikisha upatikanaji na utumiaji wa huduma za fedha 
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kwa wananchi wenye kipato cha chini kwa kutumia 
miundombinu ya mifumo ya malipo yenye gharama nafuu 
kwa haki na uwazi na kwa kushirikisha taasisi husika. 

“Huduma  Ndogo za  Bima” ni huduma za bima 
zinazolenga wananchi wenye kipato cha chini ili 
kuwakinga dhidi ya athari za majanga kama vile ajali, 
maradhi, vifo na majanga ya asili kulingana na malipo 
yatakayotolewa, mapato na kiwango cha athari.

“Huduma Ndogo za Fedha kwa ajili ya makazi” ni 
utoaji wa mikopo midogo isiyo na dhamana, ambayo 
inaambatana na huduma nyingine za fedha kama vile 
uwekaji wa akiba, kutuma fedha na huduma ndogo za 
bima ili kukidhi mahitaji ya kaya zenye kipato cha chini 
kwa ajili ya kukarabati au kuimarisha makazi au kujenga 
nyumba.

“Huduma Ndogo za Fedha”  ni  huduma ndogo za fedha 
zitolewazo kwa wananchi wa kipato cha chini (mtu binafsi, 
kaya, na kikundi cha ujasiriamali) ambao hawajafikiwa 
na mfumo rasmi wa fedha zikiwemo huduma ndogo za 
mikopo ya karadhaa, nyumba, bima, akiba, pensheni, 
kuhaulisha fedha, elimu ya fedha na ujasiriamali.

 “Huduma Ndogo za Fedha za kielektroniki” ni utoaji 
wa huduma ndogo za fedha kwa njia ya mtandao wa 
kielektroniki.



xiii

Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha - 2017

“Huduma ya Kuendeleza Biashara” ni huduma zisizo 
za fedha zinazotolewa kwa wateja wa huduma ndogo za 
fedha katika hatua mbalimbali kulingana na mahitaji ya 
wateja hao kwa lengo la kuongeza ujuzi na ushauri wa 
kibiashara kwa vikundi mbalimbali.

“Kampuni ya Huduma Ndogo za Fedha”  ni taasisi ya 
fedha iliyoanzishwa kwa sheria ya  kampuni yenye  
dhima na ukomo wa hisa kwa ajili ya kutoa huduma 
ndogo za fedha  isipokuwa biashara ya benki kwa wateja 
wa huduma ndogo za fedha kama ilivyotafsiriwa.

“Karadha/ Mikopo ya Vifaa” ni mikopo inayotolewa kwa 
wananchi wa kipato cha chini kwa njia ya vifaa yenye sifa 
zifuatazo (i) thamani ya wastani wa mali katika orodha ya 
fedha zilizowekwa kwa faida ni hadi shilingi za Tanzania 
milioni kumi (ii) muda wa kukodisha hauzidi miezi 24.

Kumlinda Mlaji” ni kanuni na taratibu zilizoandaliwa 
kwa ajili ya kuwalinda wateja/walaji wapatapo huduma 
za fedha kwa watoa huduma hizo ili kuhakikisha kuwa 
huduma zinatolewa kwa uaminifu, uwazi na usawa kwa 
manufaa ya umma. 

“Kundi la watu wenye Kipato cha Chini” ni kundi la watu 
wenye kiwango cha chini cha kipato kama inavyoainishwa 
kwenye taarifa za mara kwa mara kulingana na mazingira 
ya nchi.
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“Kupanuka kwa Huduma za Fedha” ni utaratibu wa 
kuongezeka na kusambaa kwa watoa huduma za fedha 
na watumiaji wake ndani ya mfumo wa fedha.

“Masoko ya Mitaji” ni sehemu ya mfumo wa fedha 
ambao unawezesha uhamasishaji wa upatikanaji wa mitaji 
kwa njia ya dhamana au mikopo kwa ajili ya kuwezesha 
shuguli za kiuchumi.

“Mfumo wa Malipo” ni utaratibu unaojumuisha nyenzo 
za malipo, taratibu za kibenki au za kuhaulisha fedha kati 
ya benki moja na nyingine au baina ya watoa huduma ya 
mfumo wa malipo ambao unahakikisha mzunguko wa 
fedha kwa mujibu wa idhini itolewayo chini ya Sheria ya 
Mfumo wa Malipo ya Taifa, 2015.

“Mikopo Midogo” ni mikopo ya kiwango cha chini 
inayotolewa kwa wananchi wa kipato cha chini ambao 
hawafikiwi na huduma za fedha, au itakavyobainishwa 
na msimamizi.

“Mtandao au shirikisho” ni taasisi/asasi zinazoundwa 
kwa mlengo mmoja kwa ajili ya ushawishi na ushauri 
katika masuala yanayohusiana na huduma ndogo za 
fedha kwa Serikali au mamlaka za udhibiti kwa niaba ya 
wanachama.

“Mteja wa Huduma Ndogo za Fedha” ni mtu binafsi, 
kikundi au wajasiriamali ambao wanapata na kutumia 
huduma kutoka kwa watoa huduma ndogo za fedha.
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“Mtoa Huduma kwa njia ya Mtandao wa Simu” ni mtoa 
huduma za mawasiliano ya kielektroniki isiyotumia nyaya 
ambaye anamiliki au kudhibiti vifaa vyote muhimu katika  
kuuza na kutoa huduma kwa mtumiaji wa mwisho ikiwa 
ni pamoja na mgao wa masafa ya redio, miundombinu ya 
mtandao isiyotumia nyaya, kutoa ankara, huduma kwa 
wateja, mfumo wa kompyuta, masoko na ukarabati.

“Mtoa Huduma Rasmi za Fedha”ni Mtu/taasisi ambayo 
hutoa huduma za fedha ambayo imesajiliwa rasmi, yenye 
leseni na inasimamiwa na mamlaka ya udhibiti.

“Mtoa Huduma ya Mfumo Malipo” ni shirika 
linalojishughulisha peke yake au kwa kushirikiana 
na shirika lingine katika kutoa huduma ya malipo ya 
kielektroniki iliyoidhinishwa na sheria ya Taifa ya Mifumo 
ya Malipo, 2015.

Mtoa huduma za Kuendeleza Biashara ni taasisi zisizo za 
kifedha ambazo huwawezesha wateja au watoa huduma 
ndogo za fedha kwa kuwapa ujuzi wa biashara kwa 
kutumia mbinu mbali mbali hususan miongozo, mafunzo, 
usimamizi na ushauri elekezi. 

“Shirikisho/Mtandao wa Watoa Huduma ndogo za 
Fedha” ni chombo cha juu cha watoa huduma ndogo za 
fedha.
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“Taasisi ya huduma Ndogo za Fedha” ni taasisi 
iliyoanzishwa kwa lengo la kutoa huduma ndogo za fedha 
kwa wateja wa taasisi hizo kama inavyotafsiriwa.

“Taasisi za Fedha” ni taasisi inayojishughulisha na 
biashara ya benki, yenye ukomo wa mtaji, eneo au 
shughuli zilizoruhusiwa kufanywa na taasisi hiyo kama 
ilivyoelezwa kwenye sheria ya Benki Kuu ya Tanzania au 
masharti mengine yanayoambatana na leseni.

“Udhamini wa kikundi” ni mkataba kati ya vikundi 
vya wakopaji wa huduma ndogo za fedha ambao 
unawaunganisha pamoja au baadhi yao kwa lengo la 
kuhakikisha mikopo waliochukua inalipwa. 

“Ujasiriamali Mdogo” ni biashara ndogo zinazofanywa 
na mtu mmoja au familia zilizo katika sekta isiyo rasmi, 
haina mfumo wa kuhifadhi taarifa za fedha na mali zake 
haziwezi kutumika kama dhamana ya mikopo.

“Utakatishaji wa Fedha Haramu”  ni ushiriki wa moja 
kwa moja au vinginevyo wa mtu mmoja au zaidi katika 
kubadili, kuhamisha, kuficha, kudanganya, kutumia au 
kumiliki fedha au mali inayojulikana kuwa haramu na 
ambapo ushiriki huo unalenga kuepuka matokeo ya hatua 
za kisheria ikiwa ni pamoja na makosa yaliorejewa katika 
Sheria ya Utakatishaji wa Fedha Haramu Sura. 423.
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“Uwakala wa huduma za Benki” Ni biashara inayohusu 
kutoa huduma za kibenki kwa wateja kwa niaba ya taasisi 
ya benki husika kwa mkataba halali wa uwakala na taasisi 
hiyo.

“Vikundi vya Kifedha vya Kijamii “ni kikundi 
kilichoundwa kwa lengo la kutoa huduma ndogo za fedha 
ambacho kinamilikiwa na kusimamiwa na wanachama 
wenyewe. Vikundi hivi vinahamasisha kuweka akiba 
kwa mtu mmoja mmoja na kutoa mikopo ya muda mfupi 
kwa wanachama, huduma ndogo za bima, na wakati 
mwingine kwa wasio wanachama katika viwango vya 
riba tofauti kwa kutegemeana na muundo wao.

“Wasiopata huduma za fedha” ni wananchi ambao 
wanajishughulisha kiuchumi lakini hawajafikiwa na 
huduma zinazotolewa na taasisi rasmi za fedha.

“Watoa Huduma ndogo za Fedha” ni taasisi/asasi 
inayojishughulisha na biashara ya kutoa huduma ndogo 
za fedha
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DIBAJI

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa 
ikifanya maboresho katika sekta ya fedha kuanzia miaka 
ya 1990, ambapo utekelezaji wake umepitia awamu ya 
Kwanza na ya Pili ya Mpango wa Maboresho katika Sekta 
ya Fedha. Maboresho hayo yalilenga kuifanya sekta ya 
fedha kuwa huria, kwa nia ya kuimarisha mfumo wa soko 
la fedha. Matokeo ya maboresho hayo yalileta mabadiliko 
katika sekta ya fedha, ikiwa ni pamoja na kuongezeka 
kwa watoa huduma ndogo za fedha.

Maendeleo ya mfumo wa fedha yanategemea utulivu 
wa sekta ya fedha nchini hususan utulivu wa mfumo 
wa taasisi ndogo za fedha. Kufikia azma hii, Serikali 
imedhamiria kuweka misingi thabiti ya uchumi jumla 
ambayo itahakikisha utulivu wa sekta ya fedha kwa 
kuweka mazingira wezeshi ya biashara, mfumo wa sheria 
na kanuni utakaowezesha maendeleo ya sekta ya fedha, 
zikiwemo taasisi ndogo za fedha. Ustawi endelevu wa 
sekta ndogo ya fedha kwa kiasi kikubwa utachangia kutoa 
ajira na kuongeza kipato kwa wananchi wenye kipato cha 
chini.

Kwa kutambua jukumu la sekta ndogo ya fedha katika 
kupunguza umaskini na kukuza uchumi, Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliandaa na kupitisha 
Sera ya Kwanza ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
mwaka 2000. Sera ilitoa mwongozo ambao uliwezesha 
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ushiriki wa wadau mbalimbali katika sekta ndogo ya fedha 
kama vile watoa huduma ndogo za fedha, wawekezaji, 
Washirika wa Maendeleo, mifuko na programu za Serikali. 
Katika kipindi cha miaka 15 iliyopita, kumejitokeza 
maendeleo mapya katika sekta ndogo ya fedha kama 
vile ushiriki wa Taasisi zisizo za Fedha zenye ubunifu 
na teknolojia mpya, uboreshaji wa huduma na namna 
ya utoaji huduma. Maendeleo haya yamesababisha 
changamoto mbalimbali ambazo ni pamoja na: ongezeko 
la huduma zisizo rasmi, uratibu hafifu na ongezeko la 
watoa huduma ndogo za fedha katika maeneo ya mijini. 
Kadhalika, Serikali imeridhia itifaki za kikanda na 
kimataifa ambazo zinazitaka nchi wanachama kuoanisha 
sera, sheria na mifumo inayohusiana na mfumo wa fedha 
ambapo huduma ya sekta ndogo za fedha imejumuishwa. 
Kutokana na mabadiliko hayo, kumekuwepo na umuhimu 
wa kurekebisha Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za 
Fedha ya mwaka 2000 ili kuzingatia maendeleo mapya, 
upungufu na changamoto katika sekta ndogo ya fedha. 
Sera iliyorekebishwa itajulikana kama Sera ya Taifa ya 
Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2017.

Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 
2017 itaweka mazingira yatakayowezesha kuchochea 
maendeleo stahiki na ubunifu wa huduma ndogo za 
fedha ili kukidhi mahitaji halisi ya wananchi wa kipato 
cha chini na hivyo kuongeza ukuaji wa uchumi na 
kupunguza umaskini. Sera itaweka uratibu madhubuti, 
mfumo wa kisheria na usimamizi wa sekta ndogo ya 
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fedha nchini. Sera ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
mwaka 2017 itaendelea kutoa miongozo kwa wadau wote 
na kuchochea uanzishwaji wa washiriki wapya na ukuaji 
wa waliopo ili kutoa ushindani zaidi. Sera hii inatarajiwa 
kuleta matokeo yatakayoongeza huduma rasmi, kukuza 
utamaduni wa kuweka akiba, kuimarisha sekta ndogo ya 
fedha, ambayo yatachangia ukuaji wa uchumi, ajira na 
kupunguza umaskini.

Mchakato wa kuandaa Sera ya Huduma Ndogo za 
Fedha ya mwaka 2017 ulianza Juni, 2012 kwa njia ya 
ushirikishwaji wa wadau mbalimbali. Hivyo, nachukua 
fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wale wote 
ambao walifanikisha maandalizi ya Sera hii. Kwa namna 
ya pekee, napenda kuwashukuru Taasisi ya Utafiti wa 
Uchumi na Jamii (ESRF); Idara ya Uchumi ya Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (DOE-UDSM); Financial Sector Deepening 
Trust (FSDT); Marketing Infrastructure, Value Addition and 
Rural Finance Programme (MIVARF) pamoja na Kikosi Kazi 
cha Wataalamu ambao walishiriki katika maandalizi ya 
Sera hii.

Ninatumaini kwamba Sera hii italeta msukumo katika 
ukuaji zaidi wa sekta ndogo ya fedha na kuongeza 
kiwango cha huduma jumuishi za fedha nchini.

Wizara ya Fedha na Mipango inategemea juhudi za 
pamoja za wasimamizi wa sekta ya fedha, taasisi za umma 
na wadau wengine wa huduma ndogo za fedha kutimiza 
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wajibu wao katika utekelezaji wa Sera hii na hivyo 
kuiwezesha nchi kufikia Taifa lenye kipato cha kati kwa 
kuwa na sekta ya fedha iliyo pana, imara na inayoendelea

Dkt. Philip Isdor Mpango (Mb)
Waziri wa Fedha na Mipango

Oktoba, 2017
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SURA YA KWANZA

1.0	 UTANGULIZI

1.1	 MAELEZO YA AWALI

Serikali imekuwa ikifanya maboresho katika sekta ya fedha 
kuanzia miaka ya 1990 ili kukabiliana na changamoto 
katika sekta ya fedha na kuweka misingi imara yenye 
kukuza, ushindani na utendaji makini. Mwaka 2000, 
Serikali iliandaa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo ya 
Fedha kwa lengo la kuweka misingi madhubuti na yenye 
ufanisi katika mfumo wa huduma ndogo za fedha nchini, 
ili kuchangia ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini. 
Kulingana na Sera ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 
2000, sekta ndogo ya fedha inahusisha taasisi mbalimbali 
zinazotumia mbinu tofauti katika utoaji wa huduma. 
Benki Kuu ya Tanzania, pamoja na majukumu mengine 
ilipewa jukumu la kuratibu utekelezaji wa Sera hiyo.

Katika utekelezaji wa Sera ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
mwaka 2000, sekta ya fedha imekuwa na ongezeko la watoa 
huduma ndogo za fedha wa ndani na nje, Wawekezaji, 
Washirika wa Maendeleo, Mifuko na Programu za 
Serikali. Aidha, kumekuwa na maboresho katika huduma 
za fedha, namna ya utoaji huduma za fedha; na ushiriki 
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wa Taasisi zisizo za Fedha zikiwemo watoa huduma kwa 
njia ya mitandao ya simu kama vile Vodacom, Airtel, Tigo, 
Zantel na Halotel kwa ubunifu wa kutumia teknolojia 
ya kufikia wananchi wa kipato cha chini. Hata hivyo, 
kulijitokeza upungufu ambao uliathiri utekelezaji wa Sera 
hii.Upungufu huo unajumuisha: ukosefu wa mfumo wa 
sheria na kanuni za kusimamia taasisi ndogo za fedha 
zisizopokea amana na taasisi za fedha zisizo rasmi; 
kiwango cha chini cha uelewa wa masuala ya fedha; 
upungufu wa taarifa za sekta ndogo ya fedha; kukosekana 
kwa mfumo wa kumlinda mlaji katika sekta ndogo ya 
fedha; huduma duni; na kukosekana kwa chombo cha 
kuhifadhi taarifa za mikopo. Vile vile, maendeleo katika 
sekta ndogo ya huduma za fedha yameleta changamoto 
mbalimbali zikiwemo: ukuaji wa kasi wa sekta ndogo ya 
fedha; kuongezeka kwa huduma zisizo rasmi; uratibu 
hafifu; uanzishwaji wa huduma mpya na namna ya utoaji 
wa huduma hizo; na ongezeko la taasisi nyingi za huduma 
ndogo za fedha maeneo ya mijini. Aidha, kumekuwepo 
na hoja mbalimbali kutoka kwa wananchi kuhusiana na 
uendeshaji wa biashara kwenye taasisi ndogo za fedha na 
uwezo wake katika kupunguza umaskini. Suala hili kwa 
kiasi kikubwa linahusishwa na: kutokuwepo kwa uwazi 
kwenye masharti ya ukopeshaji; viwango vya juu vya 
riba; utoaji holela wa mikopo na wateja kuwa na mikopo 
mingi inayosababisha limbikizo la madeni; na utaratibu 
mbovu wa ukusanyaji wa madeni.
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Kujitokeza kwa mabadiliko katika sekta ya fedha, 
kumeibua hitaji la kufanya mapitio ya Sera ya Taifa ya 
Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2000 ili kukabiliana 
na upungufu na changamoto katika sekta ndogo ya fedha. 
Sera iliyofanyiwa mapitio itajulikana kama Sera ya Taifa 
ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2017. Lengo la 
Sera hii ni kuhamasisha huduma jumuishi za fedha kwa 
kujenga mazingira wezeshi yatakayoleta maendeleo ya 
utoaji wa huduma ndogo za fedha yanayokidhi mahitaji 
halisi ya wananchi wa kipato cha chini ili kuongeza ukuaji 
wa uchumi na kupunguza umaskini.

Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2017 
ni msingi wa kuweka uratibu, udhibiti na usimamizi wa 
sekta ndogo za fedha nchini. Sera hii itatoa mwongozo 
kwa wadau wote na kuchochea ukuaji wa sekta ndogo 
za fedha. Matokeo ya utekelezaji wa Sera hii yatakuwa ni 
urasimishaji wa huduma ndogo za fedha, kuhamasisha 
utamaduni wa kuweka akiba, kuanzisha mfumo wa 
kulinda na kushughulikia malalamiko ya watumiaji na 
kuimarisha sekta ndogo ya fedha ambayo kwa upande 
mwingine yatachangia ukuaji wa uchumi, ajira na 
kupunguza umaskini.
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1.2	 UCHAMBUZI WA HALI ILIVYO KATIKA SEKTA 
NDOGO YA FEDHA TANZANIA

1.2.1	 Mapitio ya Mwenendo wa Uchumi
Uchumi wa Tanzania umekua kwa kasi ambapo 
Pato la Taifa limekuwa likiongezeka kwa wastani wa 
asilimia 6.4 kwa kipindi cha muongo mmoja. Ukuaji 
wa Pato la Taifa ulikuwa asilimia 7.0 mwaka 2014 
ikilinganishwa na asilimia 6.4 mwaka 2010 kwa bei 
za mwaka 2007. Vilevile, pato la wastani la mtu kwa 
bei ya soko ya mwaka husika limekuwa likiongezeka 
katika kipindi cha miaka kumi iliyopita kutoka 
shilingi 276,741 mwaka 2001 hadi shilingi 1,724,416 
mwaka 2014. Hata hivyo, kuna tofauti kubwa katika 
pato la wastani la mtu kati ya mikoa ya Tanzania Bara 
ambapo Dar es Salaam ikiwa na kiwango cha juu 
cha shilingi 2,797,694 na Singida ikiwa na kiwango 
cha chini cha shilingi 1,023,631 kwa mwaka 2014. 
Katika kipindi hicho, sekta ya fedha ilijielekeza zaidi 
katika utoaji rasilimali fedha kwa sekta mbalimbali 
za uzalishaji kiuchumi. Mwaka 2014, kasi ya ukuaji 
wa shughuli za kiuchumi katika sekta ya fedha 
ilipungua hadi asilimia 10.8 kutoka asilimia 19.1 
mwaka 2006. Pamoja na kupungua kwa kasi hiyo, 
mchango wake kwenye Pato la Taifa uliongezeka na 
kuwa asilimia 3.4 mwaka 2014 kutoka uwiano wa 
asilimia 2.4 mwaka 2005.
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Kulingana na taarifa ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
wastani wa mfumuko wa bei kwa mwaka kwa 
Tanzania Bara umekuwa na mwenendo wa 
kupungua tangu mwaka 2012 kwa kiwango cha 
asilimia 8.9 kwa mwaka. Mwaka 2015, mfumuko 
wa bei ulipungua hadi asilimia 5.6 kutoka kiwango 
cha asilimia 16.0 katika mwaka 2012. Kupungua kwa 
mfumuko wa bei kulitokana na kupungua kwa bei za 
vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. Mwenendo huu 
ulichangiwa pia na hali nzuri ya hewa, kupungua 
kwa bei ya mafuta kwenye soko la dunia na sera 
madhubuti za kodi na fedha.

Kutokana na jitihada za kukabiliana na uchumi, 
hati fungani zimepanda kutoka  asilimia 11.4 kwa 
Desemba, 2007 hadi asilimia 18.25 kwa Desemba, 
2015. Kwa upande wa uhamasishaji kwenye uwekaji 
wa amana, viwango vingi vya riba vilivyotolewa 
na benki za biashara vilikuwa na mwenendo wa 
kuongezeka. Riba za amana ziliongezeka hadi 
kufikia asilimia 3.42 Desemba, 2015 ukilinganisha 
na asilimia 2.67 Desemba, 2007 ambapo viwango 
vya riba za amana za muda maalum kwa ujumla 
ziliongezeka kutoka asilimia 8.37 mwaka 2007 hadi 
kufikia asilimia 9.22 Desemba, 2015. Pia upande wa 
mikopo, viwango vya riba za mikopo kwa ujumla 
viliongezeka kutoka asilimia 15.3 Desemba, 2007 
hadi kufikia asilimia 16.41 Desemba, 2015. Kutokana 
na mwenendo huo, tofauti kati ya riba za amana 
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na mikopo iliongezeka kutoka wastani wa asilimia 
6.93 Desemba, 2007 hadi wastani wa asilimia 7.19 
Desemba, 2015. 

Kulingana na taarifa za  Ofisi ya Taifa  ya Takwimu, 
wastani wa kiwango cha uhaba wa ajira ulipungua 
kutoka asilimia 11.7 mwaka 2007 hadi asilimia 10.7 
mwaka 2011. Katika kipindi cha kati ya mwaka 2001 
na 2011, wastani wa kiwango hiki ulikuwa asilimia 
11.88 ambapo kiwango cha juu kabisa kilifikia 
asilimia 12.90 mwaka 2001 na kiwango cha chini 
kabisa kilikuwa asilimia 10.70 mwaka 2011. 

Pamoja na viashiria vya ukuaji wa uchumi, kama 
ilivyo kwa nchi nyingi zinazoendelea,   Tanzania 
inakabiliwa na changamoto kadhaa za kupunguza 
umaskini. Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya 
Binafsi wa mwaka 2012 (ulionesha kuwa kiwango 
cha umaskini kimepungua kwa asilimia 1.04 ya 
kila mwaka kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia  
mwaka  2007 hadi  2012, wakati wastani wa Pato la 
Taifa la kila mwaka limeongezeka kwa asilimia  6.5 
kwa kipindi cha miaka kumi (10) iliyopita. Aidha, 
matokeo ya utafiti huo yanaonesha kuwa asilimia 
28.2 ya watanzania ni maskini na kati ya hao asilimia 
9.7 wana umaskini uliokithiri. 
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1.2.2 Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Huduma 
Ndogo za Fedha ya Mwaka 2000 

1.2.2.1 Mafanikio ya Utekelezaji wa Sera ya 
Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 
2000
Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Huduma 
Ndogo za Fedha ya mwaka 2000 umechangia 
ongezeko la watoa huduma ndogo za fedha, 
namna ya utoaji wa huduma ndogo za fedha, 
uboreshaji wa huduma, na ushiriki wa taasisi 
zisizo za fedha ikiwa ni pamoja kampuni za 
simu kama vile Vodacom, Airtel, Tigo, Zantel 
na Halotel kwa kuwa na ubunifu wa kutumia 
teknolojia. Kwa sasa, sekta ndogo ya huduma 
ndogo za fedha nchini inajumuisha aina mbili 
za watoa huduma za fedha: (i) watoa huduma 
rasmi wa huduma ndogo za fedha kama 
benki na taasisi za fedha; vyama vya ushirika 
wa kuweka na kukopa; kampuni za huduma 
ndogo za fedha, asasi za fedha zisizo za serikali, 
Mifuko na Programu za Serikali; na (ii) Taasisi 
za fedha zisizo rasmi kama vile Mashirika 
ya Kijamii, Vikundi vya Kifedha vya Kijamii 
(Benki za Kijamii za Vijiji (VICOBA), Ushirika 
wa Kuweka Akiba na Kukopa Vijijini (VSLAs), 
Ushirika wa Kuweka Akiba na Kukopa kwa 
Zamu (ROSCAs), wakopeshaji binafsi  na 
wengine wanaotoa huduma zinazohusiana na 
fedha. 
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Kutokana na utafiti wa FinScope uliofanyika 
mwaka 2017, asilimia 16.7 ya nguvu kazi 
walipata huduma za benki ikilinganishwa na 
asilimia 9.1 mwaka 2006, wakati huo asilimia 
48.6 walipata huduma za fedha kutoka kwa 
taasisi zisizo za benki kama vile taasisi ndogo 
za huduma za fedha, kampuni za bima, vyama 
vya ushirika wa kuweka na kukopa na asasi 
zisizo za Serikali za fedha pamoja na huduma 
za malipo kwa njia za simu ikilinganishwa 
na asilimia 6.7 katika mwaka 2006. Vilevile, 
asilimia 6.7 mwaka 2017 walihudumiwa na 
taasisi za fedha zisizo rasmi kama vile benki 
za kijamii za vijiji (VICOBA), ushirika wa 
akiba na mikopo vijijini (VSLAs), ushirika 
wa kuweka akiba na kukopa kwa zamu 
(ROSCAs), wakopeshaji binafsi na mashirika 
ya kijamii ya kuweka na kukopa pamoja na 
ndugu na marafiki, ikilinganishwa na asilimia  
35.1 mwaka 2006. Hali kadhalika, ongezeko la 
watoa huduma limejidhihirisha kwenye taasisi 
zinazosimamiwa na zisizosimamiwa kama 
ifuatavyo:

(i)	 Benki na Taasisi za Fedha
	 Idadi ya benki na taasisi za fedha 

imeongezeka kutoka 31 mwezi Machi, 
1999 hadi 63 mwezi Desemba, 2015 (benki 
za biashara 36, benki za ushirika na mikoa 
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12, taasisi za fedha 3, benki za huduma 
ndogo za fedha 3, taasisi za fedha za 
maendeleo 2, Taasisi ya Mikopo ya 
Nyumba Tanzania 1, taasisi za karadha 3, 
benki wakilishi 1 na vituo vya ubadilishaji 
taarifa za wakopaji 2). Kati ya benki 63 
zilizopo, benki 22 zinatoa huduma ndogo 
za fedha zikijumuisha benki za biashara 
8, benki za huduma ndogo za fedha 3 na 
benki za wananchi na ushirika 11. Benki za 
biashara kama vile, benki ya NMB, CRDB 
na Akiba zimejielekeza kutoa huduma 
maeneo ya vijijini ili kutoa mikopo ya 
jumla katika maeneo hayo. Aidha, Benki 
ya Posta Tanzania ina mtandao wa ofisi 
za posta ulioenea nchi nzima ambao 
umewezesha uhamasishaji wa uwekaji 
akiba na uhaulishaji wa fedha. Vile vile, 
kuna benki chache za wananchi na taasisi 
za fedha zisizo benki EFC, FINCA ambazo 
zinajihusisha kupokea amana katika 
uendeshaji wa huduma ndogo za fedha. 

(ii)	 Taasisi za Fedha zisizo Benki
	 Taasisi za fedha zisizo benki ni pamoja 

na kampuni za bima, kampuni ndogo za 
karadha, kampuni za mikopo midogo ya 
nyumba, skimu za uwekezaji wa pamoja, 
Vyama vya Ushirika wa Kuweka Akiba 
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na Kukopa, asasi zisizo za Serikali za 
fedha, kampuni za huduma ndogo za 
fedha, watoa huduma za mifumo ya 
malipo, wawekezaji binafsi na Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii. Usajili wa taasisi hizi 
hufanyika kupitia mamlaka na sheria 
mbalimbali ikijumuisha Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni; Sheria ya Taifa 
ya Mifumo ya Malipo ya mwaka 2015; 
Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 
2013; Sheria ya Kampuni ya mwaka 2002; 
Sheria ya Vyama vya Kijamii Sura Na. 337 
ya mwaka 1954; Sheria ya Asasi sizizo 
za Serikali ya mwaka, 2002; Sheria ya 
Udhamini Sura Na. 318 ya mwaka 2002. 
Taasisi hizi zinatekeleza jukumu kubwa 
la kutoa huduma za fedha kwa watu wa 
kipato cha chini na kati.

	 Idadi ya taasisi hizi zimeongezeka kwa 
kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka 
kumi na tano iliyopita. Mathalani, mwaka 
2000, vyama vya ushirika wa akiba na 
mikopo vimeongezeka kutoka 803 vikiwa 
na wanachama 133,134 waliowekeza hisa, 
akiba na amana zenye thamani ya shilingi 
bilioni 14.04 hadi kufikia vyama 4,093 
vyenye wanachama 733,876 waliowekeza 
shilingi bilioni 377.6 mwaka 2015. 
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	 Vilevile, asasi zisizo za serikali za fedha 
na kampuni za huduma ndogo za fedha 
ziliongezeka kutoka tisa (9) mwaka 
2002 hadi kufikia zaidi ya 292 mwaka 
2016. Aidha, Mifuko ya hifadhi ya jamii 
imeongezeka kutoka sita mwaka 2000 
hadi mifuko saba mwaka, 2016 ambayo 
baadhi hutoa mikopo ya jumla vyama 
vya ushirika wa akiba na mikoko vya 
wafanyakazi kwa lengo la kukopeshana. 
Kwa upande wa soko la mitaji, mifuko 
ya uwekezaji wa pamoja ilianzishwa kwa 
lengo la kutoa fursa kwa wananchi wa 
kipato cha chini kuwekeza katika masoko 
ya mitaji. Hadi kufikia Desemba 2015, 
Mifuko hiyo ilikuwa na jumla ya shilingi 
bilioni 246.58

(iii)	 Mifuko na Programu za Serikali.
	 Serikali ilianzisha Mifuko na Programu 

mbalimbali za mikopo ili kukidhi mahitaji 
ya mitaji kwa wananchi wenye kipato cha 
chini. Baadhi ya mifuko na programu 
za Serikali ni pamoja: Mfuko wa Taifa 
wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na 
programu za kuongeza ajira, Mfuko wa 
Huduma Ndogo za Fedha wa SELF, Mfuko 
wa Maendeleo ya Vijana na Wanawake, 
Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi 
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Kiuchumi, Mfuko wa Taifa wa Maendeleo 
ya Wajasiriamali, Mfuko wa Rais (PTF), 
Mfuko wa Udhamini wa Mauzo Nje ya 
Nchi na Mfuko wa Udhamini wa Mikopo 
kwa Wajasiriamali Wadogo na wa Kati.  
Katika kipindi hicho, Mifuko na programu 
za Serikali zimewezesha kujenga uwezo 
na kutoa mikopo nafuu kwa wananchi 
wa kipato cha chini. Katika kipindi 
kilichoishia Mei, 2015 kiasi cha shilingi 
bilioni 50.6 zilitolewa na kukopeshwa 
kwa wajasiriamali 74,790. Vilevile, Serikali 
kwa kushirikiana na mifuko ya hifadhi ya 
jamii iliidhinisha shilingi bilioni 105 kwa 
ajili mikopo kwa wajasiriamali wadogo 
256,602.

(iv)	 Huduma za Fedha kwa Njia ya Simu
	 Ubunifu katika mifumo ya malipo 

umewezesha huduma za malipo kwenye 
benki na taasisi zisizo za benki kutolewa 
kupitia simu za kiganjani. Matumizi haya 
ya simu yamewezesha kwa kiasi kikubwa 
upatikanaji wa huduma za fedha hususan 
huduma za malipo (kati ya mtu na mtu) 
kwa wananchi wengi ambao hawajafikiwa 
na huduma za benki. Huduma hizi zilianza 
kutolewa na kampuni ya Vodacom 
(M-Pesa) mwaka 2008 na baadaye 
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kampuni za Airtel (Airtel Money), Tigo 
(Tigo Pesa), Zantel (Ezy-Pesa) na Halotel 
(Halo-Pesa) zilianzisha huduma hizo. 
Huduma za fedha zinazotolewa kupitia 
simu za kiganjani zina mchango mkubwa 
katika jamii na uchumi kwa kuwezesha 
kufanyika miamala ya malipo na wakati 
mwingine kutunza bakaa la miamala 
kwenye akaunti ya kielektroniki.

	 Idadi ya kadi za simu zilizosajiliwa 
waliosajiliwa imeongezeka kutoka 360,740 
Juni, 2009 hadi 49,356,465 Desemba 2015. 
Vile vile, bakaa iliyopo kwenye akaunti ya 
udhamini imeongezeka kutoka shilingi 
bilioni 3.05 Juni, 2009 hadi shilingi bilioni 
583.8 Desemba, 2015. Kufikia Desemba, 
2015 jumla ya Benki 13 zilikuwa zinatoa 
huduma ya uwakala wa kuweka akiba 
na mikopo midogo kupitia simu za 
kiganjani ambapo mawakala 1,719 
walikuwa na amana za shilingi milioni 
1,180,440.8. Katika kipindi hicho, aina 
mbili mpya za huduma kwa waweka 
akiba na wakopaji wadogo zilianzishwa 
kwenye soko ambapo kampuni ya 
Vodacom kwa kushirikiana na Benki ya 
CBA wameanzisha huduma ya M-PAWA 
ambapo wamesajili wakopaji na waweka 
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akiba wadogo wapatao 1,920,712 wenye 
amana ya shilingi bilioni 18.4. Aidha, 
kampuni ya Airtel ikishirikiana na taasisi 
ya huduma ndogo za fedha iitwayo AFB 
Tanzania Ltd inatoa huduma ya mikopo 
kwa jina la TIMIZA.  

	 Kutokana na maendeleo hayo, Serikali 
ilitunga Sheria ya Taifa ya Mifumo ya 
Malipo ya Mwaka 2015 na kuweka 
Kanuni za Fedha za Kielektroniki na 
Kanuni za Leseni kwa Watoa Huduma 
wa Mifumo ya Malipo ya mwaka 2015 ili 
kuimarisha usalama, ufanisi na ubunifu 
wa kielektroniki kwenye huduma ndogo 
za fedha. 

(v)	 Watoa Huduma za Fedha Wasio Rasmi
	 Watoa Huduma za fedha wasio rasmi 

ni pamoja na:  Mashirika ya Kijamii , 
Vikundi vya kifedha vya kijamii (Ushirika 
wa Kuweka Akiba na Kukopa kwa Zamu 
(ROSCAs); Ushirika wa Akiba na Mikopo 
Vijijini (VSLAs); Ushirika wa Kujiwekea 
Akiba na Mikopo (ASCAS); Benki za 
Kijamii za Vijiji (VICOBA); Ushirika wa 
Akiba na Mikopo, Upatu) na Wakopeshaji 
Binafsi.
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	 Idadi ya taasisi/vikundi vya fedha 
visivyo rasmi imeongezeka katika 
kukidhi mahitaji ya huduma ndogo ya 
fedha kama mikopo, kuweka akiba na 
huduma ndogo ya bima. Katika kipindi 
kilichoishia Machi, 2015 kulikuwa na 
watoa huduma za fedha wasio rasmi 
(VICOBA, VSLA, ROSCA) takribani 
23,000 wenye wanachama 700,000 na 
mtaji unaokadiriwa kuwa shilingi bilioni 
86. Kwa watumiaji, ujio wa huduma 
za fedha kwa njia ya simu za kiganjani 
umepunguza matumizi ya huduma zisizo 
rasmi kwa nguvukazi kutoka asilimia 
35.1 mwaka 2006 hadi asilimia 6.7 mwaka 
2017.

1.2.2.2 Vikwazo Wakati wa Utekelezaji wa 
Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
Mwaka, 2000
Katika utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Huduma 
Ndogo za Fedha ya mwaka, 2000 kumekuwepo 
na vikwazo kama ifuatavyo:- 

(i) Upungufu katika Mfumo wa Sheria na 
Kanuni

	 Sekta ndogo ya fedha nchini kwa sehemu 
inasimamiwa na Sheria ya Benki na 
Taasisi za Fedha ya mwaka, 2006 ambayo 
imeipa mamlaka Benki Kuu ya Tanzania 
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kutoa leseni, kudhibiti na kusimamia 
benki na taasisi za fedha (taasisi ndogo 
za fedha zinazochukua amana, benki 
za biashara na benki za wananchi). 
Aidha, sekta ndogo ya fedha inaratibiwa 
na kusimamiwa na Sheria ya Vyama 
vya Ushirika ya mwaka, 2013 ambayo 
imeipa mamlaka Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania kusajili, kudhibiti na 
kusimamia Vyama vya Ushirika wa Akiba 
na Mikopo. Hata hivyo, hakuna taasisi 
inayohusika na kutoa leseni, kusajili, 
kudhibiti na kusimamia taasisi ndogo 
za fedha zisizochukua amana na taasisi 
zisizo rasmi.

	 Upungufu katika mfumo wa sheria na 
kanuni wakati wa utekelezaji wa Sera 
ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha 
ya mwaka 2000, imesababisha utendaji 
usioridhisha kama: kutokuwepo kwa 
uwazi kwenye masharti ya ukopeshaji; 
viwango vya juu vya riba; utoaji holela wa 
mikopo na wateja kuwa na mikopo mingi 
inayosababisha limbikizo la madeni; na 
utaratibu usioridhisha wa ukusanyaji 
wa madeni. Vilevile, ni vigumu kupata 
taarifa na takwimu zinazohusiana na 
uendeshaji wa taasisi ndogo za huduma 
za fedha zisizosimamiwa.
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(ii) Usimamizi Hafifu wa Mifumo ya Taarifa
	 Taasisi nyingi za huduma ndogo za 

fedha zisizosimamiwa hazina uwezo 
wa kukusanya takwimu na taarifa 
mbalimbali zinazohusiana na uendeshaji 
wa shughuli zao pamoja na uwezo mdogo 
wa uandaaji wa mfumo wa usimamizi wa 
taarifa. Vilevile, hakuna ufanisi kwenye 
mfumo wa usimamizi wa taarifa kwenye 
taasisi ndogo za fedha ikiwa ni pamoja na 
upungufu kwenye mfumo wa sheria na 
kanuni ambao umesababisha changamoto 
kwa Serikali katika ufuatiliaji wa utendaji 
wa sekta ndogo ya huduma ndogo ya 
fedha nchini.

(iii) 	 Ukosefu wa Chombo cha Kutunza 
Taarifa za Mikopo

	 Uwepo wa taasisi nyingi za watoa 
huduma ndogo za fedha mijini  na utoaji 
wa huduma kwa wateja  wale wale 
pamoja na kukosekana kwa chombo cha 
pamoja cha ubadilishanaji na uhakiki 
wa taarifa za wakopaji umesababisha 
wakopaji kuwa na mikopo mingi. Tatizo 
la mikopo mingi limechochewa zaidi na 
ukosefu wa mfumo sahihi wa utambuzi 
wa taarifa kamili za wakopaji.
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	 Katika mfumo uliopo wa kurejea taarifa 
za mikopo, Benki Kuu ya Tanzania 
imepewa mamlaka ya kukusanya taarifa 
za wakopaji wa benki na taasisi za fedha 
ambazo zinaratibiwa na kusimamiwa 
na Benki Kuu. Mfumo huu haujumuishi 
wateja wa taasisi ndogo za fedha 
ambazo hazipo chini ya usimamizi wa 
Benki Kuu. Uanzishwaji wa chombo 
cha kubadilishana taarifa za wakopaji 
kwa taasisi nyingine za huduma ndogo 
za fedha utawezesha kuimarika kwa 
taasisi hizo kwa kupunguza kiwango 
cha mikopo chechefu na pia kuwasaidia 
wananchi kuwa na nidhamu ya mikopo 
ya uhakika na kwa gharama nafuu.

(iv) 	 Mfumo wa Fedha usiowezesha 
Wananchi wa Kipato cha Chini Kupata 
Huduma Rasmi za Fedha

	 Huduma za fedha nchini zinazotolewa 
na Benki na Taasisi za huduma ndogo 
za fedha kwa kiasi kikubwa haziwafikii 
wananchi kutokana na kutojitosheleza 
kwa: miundombinu kama nishati, 
mawasiliano, ulinzi na usalama; matumizi 
ya hatimiliki za ardhi na mali nyingine, 
ambazo zinaweza kutumika kama 
dhamana ili kupata mkopo kutoka taasisi 
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za fedha; elimu na uelewa kuhusu taasisi 
za fedha na huduma husika; kiwango 
cha uelewa wa masuala ya fedha; sera 
na mfumo wa sheria na kanuni hususan 
katika huduma za taasisi ndogo za fedha.  

(v) 	 Kutozingatia sheria ya kudhibiti 
utakatishaji wa fedha haramu kutokana 
na ukosefu wa mamlaka ya usimamizi 
wa taasisi za huduma ndogo za fedha 
zisizochukua amana na taasisi za fedha 
zisizo rasmi

	 Sheria ya kudhibiti utakatishaji wa 
fedha haramu inawataka wasimamizi 
wa taasisi za fedha na watoa taarifa 
wengine kutekeleza na kuchukua hatua 
za kudhibiti utakatishaji wa fedha 
haramu katika utambuzi na uhakiki wa 
mteja, ufuatiliaji wa miamala na utunzaji 
wa kumbukumbu, na kusimamia 
utekelezaji wa sheria hiyo kwa taasisi 
wanazozisimamia.

	 Kutokuwepo kwa mamlaka ya usimamizi 
wa taasisi za huduma ndogo za fedha 
zisizochukua amana na taasisi za fedha 
zisizo rasmi, inakuwa vigumu kubaini 
taasisi hizo na kufuatilia shughuli zao 
kwa mujibu wa sheria ya kudhibiti 
utakatishaji wa fedha haramu kwa kuwa 
taasisi hizo hazina leseni, hazisajiliwi, 
hazidhibitiwi na  hazisimamiwi.
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1.2.2.3 Athari zilizojitokeza wakati wa Utekelezaji 
wa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha 
ya Mwaka 2000

(i)	 Kiwango Kikubwa cha Riba 
	 Taasisi za huduma ndogo za fedha nchini 

zinatoza riba kubwa kwa kuzingatia gharama 
za mtaji, wafanyakazi, utawala na hasara 
inayotokana na mikopo. Inakadiriwa kuwa 
mteja hutozwa hadi theluthi mbili ya riba 
inayorejeshwa kama gharama za uendeshaji. 
Hakuna mfumo maalum unaotumiwa na taasisi 
ndogo za fedha na kampuni kupanga viwango 
vya riba. Viwango vya riba vinavyotumika 
vinatofautiana kulingana na aina ya huduma, 
kiasi cha mkopo, mzunguko na muda wa 
mkopo. Taasisi nyingi haziko wazi katika 
mifumo ya upangaji bei na hivyo viwango vya 
riba huwa vikubwa zaidi ya viwango halisi vya 
riba vilivyopo na kusababisha wateja kufanya 
maamuzi ya kukopa bila uelewa wa kutosha. 
Baadhi ya taasisi ndogo za fedha zinatoza 
viwango vya juu kuanzia asilimia 3 hadi 
asilimia 20 kwa kila mwezi hadi 30.
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(ii)	 Ukosefu wa Utaratibu wa Kuwalinda 
Watumiaji
Kwa kipindi cha hivi karibuni yamejitokeza 
malalamiko kutoka kwa umma kuhusiana na 
mwenendo wa utendaji wa taasisi ndogo za 
fedha zinazotoa mikopo ambayo ni: uwepo 
wa masharti kandamizi kwenye mikataba ya 
mikopo; utoaji holela wa mikopo; upungufu 
wa uwazi kwenye masharti ya ukopaji na 
utaratibu usioridhisha wa ukusanyaji madeni. 
Mwenendo huu wa biashara unaathiri uzalishaji 
kwenye kaya na jamii na hivyo kupunguza 
juhudi za Serikali katika kupunguza umaskini 
na kukuza uchumi.

1.2.2.4 Changamoto Zilizojitokeza  Katika Utekelezaji 
wa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha 
ya Mwaka 2000 
Maendeleo katika sekta ndogo ya fedha 
yameibua changamoto ambazo ni pamoja na:

(i)	 Uanzishwaji wa Huduma Mpya na 
Namna ya Utoaji wa Huduma  

	 Sekta ndogo ya fedha imeleta maendeleo 
makubwa kwa watoa huduma na huduma 
zinazotolewa. Maendeleo hayo ni pamoja 
na kuanzishwa kwa taasisi zisizo za 
fedha kama vile watoa huduma kwa njia 
ya mitandao kwa kutumia ubunifu wa 
teknolojia ili kufikia kaya zenye kipato 
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cha chini. Hata hivyo, maendeleo haya 
hayakujumuishwa kwenye Sera ya Taifa 
ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 
2000.

(ii)	 Ukosefu wa Huduma za Fedha
	 Pamoja na ongezeko la idadi na aina za 

benki na taasisi za fedha, upatikanaji wa 
huduma rasmi za fedha nchini bado ni 
wa kiwango cha chini. Hii ni kwa mujibu 
wa takwimu za utafiti wa FinScope wa 
mwaka 2017 ambapo asilimia 28 ya nguvu 
kazi hawafikiwi na huduma rasmi za 
fedha. Ukilinganisha takwimu hizo kwa 
upande wa mijini na vijijini, asilimia 34.7 
ni wananchi waishio vijijini na asilimia 
14.8 ni wananchi waishio mijini.

(iii)	 Mitaji Midogo kwenye Taasisi za 
Huduma Ndogo za Fedha

	 Taasisi nyingi za huduma ndogo za 
fedha zina mitaji midogo ambayo 
inatokana na kutokuwa na utamaduni 
wa kujiwekea akiba na kutokuwepo kwa 
vyanzo vya fedha vyenye masharti nafuu 
na kuaminika. Kwa mfano, SACCOS 
zinakabiliwa na uwezo mdogo wa 
kukusanya akiba kutoka kwa wanachama 
wake ambapo imesababisha kutokuwa na 
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ukwasi wa kutosha kukidhi mahitaji ya 
wenye akiba, kufidia hasara za uendeshaji 
na kutoa mikopo kwa wanachama. Tatizo 
hili pia limejitokeza kwenye taasisi 
nyingine za huduma ndogo za fedha.

(iv)	 Uwezo Mdogo wa Watoa Huduma 
Ndogo za  Fedha

	 Taasisi za huduma ndogo za fedha 
zinakabiliwa na changamoto nyingi 
zinazofanana kama vile: kuwa na 
ukomo wa kiutendaji hususan kwenye 
kuwafikia wananchi na idadi ya wateja 
wa kuwahudumia; kiwango cha akiba 
kinachohamasishwa; usimamizi duni 
wa taarifa za mikopo; uwezo mdogo wa 
kitaaluma; mfumo hafifu wa utawala 
bora; mfumo wa usimamizi wa taarifa 
usiojitosheleza; uwezo mdogo wa 
kuandaa hesabu za fedha na utunzaji 
hafifu wa kumbukumbu; uendeshaji usio 
na ufanisi; na nidhamu ya fedha.

(v)	 Usimamizi wa Fedha na Programu za 
Serikali 

	 Mipango ya Uwezeshaji wananchi 
inayotekelezwa kwa fedha za Serikali 
inakosa uratibu na inatekelezwa na 
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vitengo mbalimbali Serikalini ambapo 
vingi hukabiliwa na ufinyu wa fedha 
na kutokuwepo kwa ujuzi stahiki wa 
usimamizi wa fedha. Mipango hii 
haijaweza kutengeneza mfumo wa 
kumuunganisha mwananchi anayekosa 
huduma za kibenki na taasisi husika. 
Vilevile, kuna ukosefu wa uhusiano kati ya 
ongezeko la utoaji mikopo na kuimarisha 
au kujenga uwezo wa kitaasisi katika 
ukopeshaji na uendeshaji wenye misingi 
endelevu. 

(vi)	 Ukosefu wa Shirikisho la Taasisi Ndogo 
za Fedha Kitaifa

	 Sekta ndogo ya fedha  ina shirikisho na 
mitandao mbalimbali kama vile: Chama 
cha Taasisi za Kutoa Huduma Ndogo za 
Fedha Tanzania (TAMFI), Shirikisho la 
Vyama vya Ushirika Tanzania, Shirikisho 
la Vyama vya Ushirika vya Kuweka na 
Kukopa Tanzania (SCCULT), Dunduliza 
na Umoja wa SACCOS za wakulima 
(USAWA).  Mitandao mingine ni Shirikisho 
la Benki za Wananchi Tanzania, Chama 
cha Benki Tanzania (TBA), Shirikisho la 
VICOBA Tanzania, Shirikisho la taasisi 
zisizo rasmi za huduma za fedha Tanzania 
na Shirikisho la watoa huduma kwa njia 
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ya mtandao. Taasisi hizi huanzishwa 
kwa hiari na wanachama ambao hawana 
dira na malengo yanayofanana. Taasisi 
hizi hutoa huduma pasipo kuwa na 
chombo cha kuziratibu. Kumekuwepo 
na changamoto zinazohusiana na 
mawasiliano, upungufu kwenye mifumo 
ya udhibiti wa mtandao wa wanachama, 
kushindwa kuzingatia vigezo, sera 
na taratibu pamoja na kuvuliwa kwa 
uanachama pale ambapo wajumbe wa 
bodi na wafanyakazi kufanya kazi kwa 
maslahi yao / Utashi wao badala ya 
wanachama. 
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sura ya pili

umuhimu wa sera ya taifa ya 
huduma ndogo za fedha

2.0	 UMUHIMU WA KUFANYA MAPITIO YA SERA 
YA TAIFA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA YA 
MWAKA 2000

Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
Mwaka 2000 ilijielekeza kuweka msingi imara na 
yenye ufanisi kwenye mfumo wa taasisi za huduma 
ndogo za fedha utakao hudumia wananchi wenye 
kipato cha chini. Sera ilikusudia kufikia malengo 
kwa: Kuanzisha mfumo ambao utawezesha ustawi 
wa huduma ndogo za fedha; Kuweka kanuni 
ambazo zitaelekeza mifumo ya utoaji huduma; 
kutoa mwongozo wa kuratibu ushiriki wa kila 
mhusika katika mfumo; Kuainisha majukumu ya 
taasisi na mbinu zitakazotumika ili kusaidia ukuaji 
wa sekta. Vilevile, utekelezaji wa Sera ulitumia 
mbinu zifuatazo: udhibiti na usimamizi; uwekaji na 
utumiaji wa viwango vya ubora; na kujenga uwezo. 
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Katika utekelezaji wa Sera ya Taifa ya huduma ndogo 
za fedha ya mwaka 2000 kulijitokeza ongezeko la 
idadi ya watoa huduma ndogo za fedha ikiwa ni 
pamoja na benki zinazotoa huduma hizi, taasisi 
ndogo za fedha, ushiriki wa taasisi zisizo za fedha 
zinazotumia ubunifu na teknolojia na watoa huduma 
ndogo za fedha wasio rasmi. Aidha, kumekuwa 
na mafanikio mengine kama vile kuboreshwa 
kwa taratibu za utoaji wa huduma. Hata hivyo, 
utekelezaji wa Sera uliathiriwa na changamoto 
ikiwa ni pamoja na ukosefu wa mfumo wa sheria na 
kanuni wa kusimamia taasisi zisizochukua amana 
na taasisi zisizo rasmi, uelewa mdogo wa masuala 
ya fedha; upungufu wa takwimu katika sekta ya 
huduma ndogo za fedha; kukosekana kwa mfumo 
wa kumlinda mtumiaji wa huduma ndogo za fedha; 
ukosefu wa chombo na utaratibu wa kusuluhisha 
migogoro; uchache wa aina ya huduma ndogo za 
fedha na ukosefu wa chombo cha kubadilishana 
taarifa za mikopo.

Kwa upande mwingine, huduma ndogo za fedha 
hazijafungamanishwa kikamilifu katika mfumo wa 
masuala ya fedha pamoja na kuzingatia mabadiliko 
yatakayolinda sifa ya taasisi hizi. Baadhi ya mahitaji 
ya kanuni za mfumo wa udhibiti uliopo zinazuia 
taasisi ndogo za fedha zinazoendeshwa kama asasi 
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zisizo za serikali na kampuni kushindwa kuingia 
kwenye mfumo wa benki. Aidha, mgawanyiko katika 
mfumo wa taasisi ndogo za fedha umekwamisha 
utoaji wa taarifa na ushindani katika sekta hii, 
ambao umepunguza ufanisi na kuchangia uwepo 
wa viwango vikubwa vya riba. 

Maendeleo mapya na changamoto katika sekta  
ndogo ya fedha yamesababisha kufanyika kwa 
mapitio ya Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha 
ya mwaka 2000. Aidha, mapitio haya yamechangiwa 
na ongezeko la hoja mbalimbali kutoka kwa wananchi 
juu ya uendeshaji wa biashara kwenye taasisi hizi 
na athari zake katika kupunguza umaskini. Kwa 
kiasi fulani, hali hii inahusiana na: uwazi mdogo 
wa vigezo na masharti ya utoaji mikopo; viwango 
vya juu vya riba; utoaji holela wa mikopo na wateja 
kuwa na mikopo mingi inayosababisha limbikizo la 
madeni; na utaratibu usioridhisha wa ukusanyaji wa 
madeni.

Mapitio ya Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za 
Fedha ya mwaka 2000 yalilenga kutatua vikwazo, 
changamoto na masuala yaliyojitokeza katika sekta 
ndogo ya fedha kwa lengo la kujenga mazingira 
mazuri ambayo yangechangia maendeleo na uwepo 
wa ubunifu na huduma stahiki zenye kukidhi 
mahitaji halisi ya wananchi wa kipato cha chini. Vile 
vile, Sera mpya inaendana na viwango vya kimataifa 
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baada ya Serikali kuridhia Itifaki za Kikanda na 
Kimataifa ikiwa ni pamoja na Itifaki ya Umoja wa 
Kifedha wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAMU 
Protocol, 2014) na Itifaki ya Fedha na Uwekezaji ya 
Jumuiya ya Maendeleo ya nchi za Kusini mwa Afrika 
(SADC Investment and Finance Protocol, 2014). Pamoja 
na mambo mengine, Itifaki hizi zinazitaka nchi 
wanachama kuoanisha sera zao, sheria na mifumo 
ya masuala ya fedha ikiwemo sekta ndogo ya fedha. 
 

2.1	   Dira, Dhima na Malengo

2.1.1	  Dira
Kuwa na sekta ya fedha iliyo imara, mahiri na jumuishi. 

2.1.2	Dhima
Kuweka mazingira ya sheria na kanuni yanayowezesha 
ukuaji imara wa taasisi za huduma ndogo za fedha 
zitakazotoa huduma jumuishi za fedha zenye gharama 
nafuu, ubunifu, endelevu na zinazopatikana kwa urahisi 
kwa wananchi wenye kipato cha chini, kaya na kampuni 
za biashara.

2.1.3	    Malengo

2.1.3.1	Lengo Kuu
Lengo kuu la Sera ni kuimarisha huduma jumuishi za 
kifedha kwa kujenga mazingira wezeshi yatakayoleta 
ufanisi wa utoaji huduma kwenye sekta ndogo ya fedha 
nchini kwa wananchi wenye kipato cha chini, kaya na 
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shughuli za biashara na hivyo kuchangia ukuaji wa 
uchumi, kuongeza ajira na kupunguza umaskini.

2.1.3.2	 Malengo Mahsusi
Malengo mahsusi ya Sera hii ni:
(i)	 Kuhamasisha maendeleo ya sekta ya fedha 

iliyo imara na jumuishi;
(ii)	 Kuwa na uendelevu kwa watoa huduma ndogo 

za fedha;  
(iii)	 Kuweka mfumo wa sheria na kanuni ili 

kuongeza ufanisi kwenye utoaji wa huduma 
ndogo za fedha; 

(iv)	 Kukuza utafiti, ubunifu na uendelezaji wa 
huduma kwenye sekta ndogo ya fedha; 

(v)	 Kuimarisha ushirikiano wa Kikanda na 
Kimataifa kwenye sekta ndogo ya fedha;

(vi)	 Kuhimiza uzingatiaji wa kanuni za utawala 
bora kwenye sekta ndogo ya fedha; na

(vii)	 Kujumuisha masuala ya makundi yenye 
mahitaji maalum, jinsia na vijana katika 
upatikanaji na utumiaji wa huduma ndogo za 
fedha zenye usawa na gharama nafuu. 
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SURA YA TATU

HOJA, malengo na matamko ya 
sera ya TAIFA ya huduma ndogo 

za fedha

Sura hii inaelezea masuala ya kisera, malengo na matamko 
ya Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 
2017.

3.1	 Hoja za Msingi za Sera 

3.1.1	Huduma Jumuishi za Fedha
Huduma jumuishi za fedha zina mchango mkubwa katika 
ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini pamoja na 
kuongeza ufanisi wa sera za fedha na utulivu kwenye sekta 
ya fedha. Uwepo wa huduma za fedha unachangia kukuza 
ujasiriamali, kupunguza umaskini na kuwapa matumaini 
ya kupata maendeleo ya kiuchumi. Mwananchi mwenye 
kipato cha chini, kama mtu mwingine yeyote, anahitaji 
huduma mbalimbali za fedha kwa ajili ya kuongeza 
kipato, kuanzisha vitega uchumi na kujihami na majanga. 
Jitihada mbalimbali zimefanyika kwa lengo la kupanua 
huduma za fedha nchini kwa wananchi wanaopata 
huduma hizi kwa kiwango kidogo na wasiopata kabisa. Hii 
imesababisha kuongezeka kwa idadi na aina ya taasisi za 
fedha.                                                                                                                                                                                                                                              
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Hata hivyo, utendaji wa mfumo wa fedha nchini kama 
unavyopimwa kwa kuzingatia idadi ya watu na wigo wa 
upatikanaji wa huduma sio wa kuridhisha ikilinganishwa 
na viwango vya Afrika. Kiwango cha upatikanaji wa 
huduma za fedha kwa nguvu kazi ya Taifa kimeongezeka 
kutoka asilimia 15.9 mwaka 2009 hadi asilimia 65 mwaka 
2017. Hii ilitokana na ongezeko la huduma zisizo za benki, 
hususan uanzishwaji wa huduma za fedha kwa njia ya 
simu za viganjani. Ulinganisho wa huduma za fedha kati 
ya mijini na vijijini kwa mwaka 2017, ni asilimia 8.6 tuu 
ya nguvu kazi ya wananchi waishio vijijini wanapata 
huduma za benki ikilinganishwa na asilimia 32.1 ya nguvu 
kazi kwa wanaoishi mijini. Uwiano wa wananchi waishio 
vijijini wanaotegemea taasisi zisizo rasmi ulikuwa ni mara 
tatu ya uwiano wa mijini. Vivyo hivyo, upatikanaji wa 
huduma za fedha kwa wajasiriamali wadogo na wa kati 
nchini ni wa kiwango cha chini. Kwa mfano, ni asilimia 
20 tu ya wajasiriamali milioni 3.1 nchini walipata huduma 
za fedha zilizo rasmi kwa mwaka 2010, wakati takriban 
asilimia 70 hawakutumia huduma yoyote ya fedha. Pamoja 
na ongezeko kubwa la idadi na aina ya taasisi ya fedha, 
upatikanaji wa huduma za fedha zilizo rasmi nchini bado 
ni wa kiwango cha chini. Hii ilionekana kwenye takwimu 
za mwaka 2017 ambapo asilimia 28 ya nguvukazi ilikuwa 
haipati kabisa huduma hizi; asilimia 34.9 ikiwa ni kwa 
wananchi wa maeneo ya vijijini na asilimia 14.8 ni kwa 
wananchi wa maeneo ya mijini. 
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Kiwango kikubwa cha kutokupatikana kwa huduma hizi 
nchini kwa sehemu kinachangiwa na benki na taasisi za 
huduma ndogo za fedha kutofika maeneo mengi kutokana 
na miundombinu isiyotosheleza, kipato kidogo na kisicho 
cha uhakika kinachotokana na utegemezi kwenye shughuli 
za kilimo zenye tija ndogo na za msimu na ukosefu wa 
ajira; Ukosefu wa hatimiliki za ardhi na mali nyingine 
ambazo zingeweza kutumika kama dhamana ya mikopo 
kwenye taasisi za fedha; uelewa mdogo kuhusu taasisi za 
fedha na huduma zinazotolewa; elimu ndogo ya masuala 
ya fedha; kutokuwepo kwa huduma zinazokidhi mahitaji 
ya watumiaji; kutokuwa na ubunifu na uwezo mdogo wa 
kiutendaji kwa watoa huduma; na viwango vikubwa vya 
riba.  

Lengo la Sera
Kuhamasisha maendeleo ya sekta ya fedha iliyo imara na 
jumuishi.

Matamko ya Sera
Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine:

(i)	 Itahamasisha matumizi ya teknolojia na ubunifu 
kwenye huduma za fedha zinazokidhi mahitaji 
ya wananchi wenye kipato cha chini; 

(ii)	 Itaongeza elimu na  uelewa wa huduma za taasisi 
ndogo za fedha kwa wananchi; na

(iii)	 Itahakikisha upatikanaji wa huduma sahihi 
kutoka kwenye taasisi ndogo za fedha kwa 
gharama nafuu, haki na uwazi.
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3.1.2	Uendelevu wa Watoa Huduma Ndogo za 
Fedha
Uendelevu wa taasisi za huduma ndogo za 
fedha ni muhimu katika utoaji wa huduma 
maeneo ya mijini na vijijini. Uwezo wa watoa 
huduma ndogo za fedha ni msingi wa ukuaji 
endelevu na kuenea kwa taasisi ndogo za fedha. 
Kwa sasa, watoa huduma ndogo za fedha walio 
wengi nchini hutegemea mitaji na uwezo wa 
kujiendesha kutoka benki za biashara, mifuko 
ya hifadhi za jamii, washirika wa maendeleo, 
programu za Serikali za uwezeshaji wananchi 
na wawekezaji wengine kutoka nje ya nchi. 

Hata hivyo, taasisi nyingi za huduma ndogo za 
fedha zina changamoto zinazofanana ikiwa ni 
pamoja na ukosefu wa ukwasi wa kutosha na 
ongezeko la mitaji, utegemezi mkubwa wa fedha 
kutoka vyanzo vya nje, uratibu usioridhisha wa 
programu za Serikali za uwezeshaji wananchi 
kiuchumi, uhaba wa wafanyakazi wenye ujuzi 
utunzaji wa kumbukumbu usioridhisha, uwezo 
mdogo wa kitaasisi, mitaji midogo, utamaduni  
mdogo wa uwekaji akiba, usimamizi mdogo 
wa urejeshaji madeni na kutokuwa na uwezo 
wa kuhudumia mkopaji mmoja mmoja.   
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Lengo la Sera
Kuwa na uendelevu kwa watoa huduma ndogo za fedha. 

Matamko ya Sera
Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine:
(i)	 Itakuza maendeleo ya masoko ya fedha kwenye 

sekta ndogo ya fedha;
(ii)	 Itahakikisha inajenga uwezo endelevu kwenye sekta 

ndogo ya fedha; na
(iii)	 Itahamasisha ujumuishwaji wa watoa huduma 

ndogo za fedha wasio rasmi kwenye mfumo wa 
fedha.  

3.1.3	Usimamizi wa Utoaji wa Huduma Ndogo za 
Fedha 

	 Kanuni na usimamizi wa taasisi za huduma 
ndogo za fedha zinapaswa kuwa sehemu 
muhimu ya mkakati wa kuendeleza sekta ndogo 
ya fedha kwa misingi ya soko. Huduma ndogo 
za fedha zinajumuisha mikopo, akiba, bima 
ndogo na uhaulishaji wa fedha. Maendeleo 
hayo yalichochea ubunifu katika kufanikisha 
huduma endelevu za fedha zinazohitaji mfumo 
wa sheria kwa ajili ya udhibiti na usimamizi. 
Udhibiti na usimamizi wa taasisi za huduma 
ndogo za fedha utasaidia kumlinda mtumiaji 
wa huduma hizo.
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Hivi sasa, kuna kasi ya ukuaji na ongezeko la wadau 
mbalimbali katika sekta ndogo ya huduma za fedha, ikiwa 
ni pamoja na kampuni na asasi zisizo za serikali za huduma 
ndogo za fedha za ndani na za kigeni zinazohamasisha 
sekta ndogo ya fedha zisizo na udhibiti na usimamizi. 
Utendaji wao umesababisha malalamiko kutoka kwa 
wananchi kuhusiana na kumlinda mtumiaji wa huduma  
ikiwa ni pamoja na: kuwa na masharti kandamizi kwenye 
mikataba ya mikopo, utoaji holela wa mikopo, usimamizi 
mbaya wa akiba, upungufu wa uwazi kwenye masharti 
ya ukopaji, kutokuwa na usiri, kutokuwa na utaratibu 
wa utatuzi wa malalamiko, utaratibu usioridhisha wa 
ukusanyaji madeni na viwango vikubwa vya riba.

Malengo ya Sera
Kuweka mfumo wa sheria na kanuni ili kuongeza ufanisi 
kwenye utoaji wa huduma ndogo za fedha.	

Matamko ya Sera
Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine:

(i)	 Itaboresha sheria, kanuni na usimamizi wa sekta 
ndogo ya fedha;

(ii)	Itahimiza kuwalinda watumiaji wa sekta ndogo 
ya huduma za fedha; na

(iii)	Itaboresha miundombinu ya ubadilishanaji 
taarifa kati ya wasimamizi wa sekta ndogo ya 
fedha.
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3.1.4	Utafiti, Ubunifu na Uendelezaji wa Huduma 
za Sekta Ndogo ya Fedha 
Serikali inatambua kuwa utafiti, ubunifu 
na uendelezaji wa huduma za Sekta Ndogo 
ya Fedha ni muhimu katika ukuaji, ueneaji 
na uendelevu wa sekta hiyo. Shughuli 
zinazoendelea za utafiti, ubunifu na uendelezaji 
wa huduma ndogo za fedha ni sehemu 
muhimu ya mfumo wa soko kwa maendeleo 
ya sekta ndogo ya fedha. Taarifa mpya kuhusu 
huduma ndogo za fedha zinahitajika wakati 
wote kwenye sekta ili kuelekeza, kuhamasisha 
na kutoa uelewa kwa lengo la kusaidia wadau, 
kuongeza wigo wa huduma pamoja na kuweka 
misingi ya ufuatiliaji na tathmini.

Katika sekta ndogo ya fedha kuna taasisi 
chache ambazo zimefanya utafiti, ubunifu na 
kuendeleza huduma ndogo za fedha. Taasisi 
hizo ni kama vile Vyuo vya elimu, na taasis za 
huduma ndogo za fedha hata hivyo, matokeo 
yaliyopatikana hayasambazwi na hayatumiwi 
na sekta hiyo.  Hali hii imechangiwa na uwepo 
wa takwimu zisizo za uhakika, kutofautiana 
kwa taarifa, uhaba wa rasilimali na uwezo 
mdogo wa utendaji. Hivyo, kuna umuhimu 
wa kutatua hali hiyo ili kuwa na sekta mahiri 
inayojielekeza kwenye mahitaji halisi ya 
wananchi wa kipato cha chini.
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Malengo ya Sera
Kuongeza utafiti, ubunifu na uendelezaji wa huduma 
katika sekta ndogo ya fedha.

Matamko ya Sera
Serikali kwa kushirikiana na wadau:

(i)	 Itaongeza uwezo katika kufanya tafiti katika 
sekta ndogo ya fedha;

(ii)	 Itahamasisha ubunifu na uendelezaji wa 
huduma; na

(iii)	 Itahamasisha ubadilishanaji wa taarifa za 
utafiti katika sekta ndogo ya fedha.

3.1.5	Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa
	 Ushirikiano na jumuiya za kikanda na kimataifa 

ni muhimu katika maendeleo ya sekta ndogo 
ya fedha. Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ni mwanachama wa jumuiya 
za kikanda na kimataifa ikiwa ni pamoja na 
Jumuiya ya Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Ushirikiano wa 
Maendeleo wa Nchi za Kusini mwa Afrika na 
mtandao wa kimataifa wa huduma ndogo za 
fedha. Kuna itifaki mbalimbali katika masuala 
yanayohusu huduma ndogo za fedha ambazo 
zimesainiwa na kuridhiwa na Serikali. Pamoja 
na mambo mengine, itifaki hizo zinazitaka nchi 
wanachama kuoanisha sera, sheria na mifumo 
ya fedha ikijumuisha sekta ndogo ya fedha. 
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Hivyo, ni muhimu kuimarisha ushirikiano na 
jumuiya za kikanda na kimataifa ili kufaidika 
na huduma mbalimbali, rasilimali na uzoefu.

Malengo ya Sera
Kuimarisha ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa kwenye 
sekta ndogo ya fedha.

Matamko ya Sera
Serikali kwa kushirikiana na wadau:

(i)	 Itatekeleza mikataba, itifaki na makubaliano ya 
kikanda na kimataifa kuhusiana na masuala ya 
huduma ndogo za fedha; na 

(ii)	Itaimarisha uratibu na ushirikiano wa pamoja 
miongoni mwa wasimamizi ili kukuza utoaji sahihi 
wa huduma za fedha katika kanda.

3.2	 Hoja Mtambuka ya Sera 

3.2.1	Utawala Bora katika Sekta Ndogo ya Fedha 
	 Mafanikio ya utoaji wa huduma za fedha kwa 

kiasi kikubwa yanategemea utawala bora 
kwenye taasisi za huduma ndogo za fedha 
katika kutoa huduma stahili ili kuwa na sekta 
mahiri. Uwepo wa uangalizi na usimamizi 
wa nje ni muhimu kwa ustawi wa sekta. Hata 
hivyo, uangalizi wa nje hauwezi kuchukua 
nafasi ya uwajibikaji unaotokana na utawala 
na usimamizi sahihi unaofanywa na wamiliki 
na wakurugenzi wa taasisi za fedha.
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	 Viwango, mahitaji ya utoaji taarifa na kanuni 
za maadili kwenye shirikisho la watoa huduma 
ndogo za fedha ni njia ya kawaida ya kuongeza 
uwazi. Matakwa ya viwango vya uhasibu 
na ukaguzi kutoka nje yanasaidia kuhimiza 
taasisi ndogo za fedha kutoa taarifa sahihi 
za hesabu, taarifa za fedha zenye uwazi na 
zinazojitosheleza, na mifumo ya uendeshaji 
na usimamizi iliyoboreshwa. Utoaji wa taarifa 
(na utoaji wa taarifa kwa hiari unaozingatia 
viwango vya ubora) unaongeza uwazi na pia 
ni motisha ya kuboresha utendaji, hususan 
pale ambapo vigezo vinatumika. Miaka 
kadhaa iliyopita, imeonesha kwamba taasisi za 
huduma ndogo za fedha zimekuwa na utawala 
usioridhisha, usimamizi dhaifu wa mikopo na  
urejeshaji madeni, utaratibu usioridhisha wa 
kupanga gharama za huduma na uwezo mdogo 
wa usimamizi. Kukosekana kwa utawala sahihi 
kwa taasisi kunaongeza athari za usimamizi na 
kunaondoa imani kwa wananchi juu ya taasisi 
za huduma ndogo za fedha.

Lengo la Sera
Kuhimiza uzingatiaji wa kanuni za utawala 
bora kwenye sekta ndogo ya fedha.
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Matamko ya Sera
Serikali kwa kushirikiana na wadau:
(i)	 Itahamasisha uzingatiaji wa kanuni za utawala 

bora katika taasisi zinazotoa huduma ndogo za 
fedha; na

(ii)	 Itahakikisha taasisi zinazotoa huduma ndogo 
za fedha zinatoa taarifa za vyanzo vya fedha 
kulingana na taratibu za kuzuia utakatishaji wa 
fedha haramu.

3.2.2 Makundi yenye Mahitaji Maalum, Jinsia na 
Vijana
Sekta ndogo ya fedha ina uwezo wa kusaidia 
makundi yenye mahitaji maalum, wanawake 
na vijana kuwawezesha kiuchumi. Kuimarisha 
makundi hayo kwa fedha kutayawezesha 
kuchangia kiuchumi kwenye familia na 
jamii zao ambako kutaleta matokeo chanya 
kiuchumi, na hivyo kuongeza ujasiri na 
uhakika wa maisha yao. Pamoja na mchango 
unaotolewa na makundi haya nchini, wengi 
wao hawajafikiwa na huduma ndogo za fedha. 
Kutokana na utafiti wa FinScope wa mwaka 
2017, asilimia 30.3 ya wanawake wenye uwezo 
wa kufanya kazi walikuwa hawajafikiwa na 
huduma za fedha ikilinganishwa na asilimia 
25.5 wanaume wenye uwezo wa kufanya 
kazi. Aidha, idadi ya SACCOS imeongezeka 
kwa kiasi kikubwa, ambapo asilimia 60 ya 
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wanachama ni wanaume. Vile vile, wanawake 
wanakabiliwa na changamoto ya mila na 
desturi ambazo haziwaruhusu kumiliki baadhi 
ya mali ambazo zinaweza kutumika kama 
dhamana. Ingawa hakuna taarifa za kutosha 
juu ya vijana kupata huduma za fedha lakini 
inaonesha kuwa wengi wao pia hawajafikiwa 
na huduma za fedha.

Malengo ya Sera
Kujumuisha masuala ya makundi yenye mahitaji maalum, 
jinsia na vijana katika upatikanaji na utumiaji wa huduma 
ndogo za fedha zenye usawa na kwa gharama nafuu. 

Matamko ya Sera
Serikali kwa kushirikiana na wadau:

(i)	 Itahamasisha fursa sawa za upatikanaji wa huduma 
ndogo za fedha; na

(ii)	Itapanua wigo wa huduma mbalimbali ambazo 
zinakidhi mahitaji ya makundi yenye mahitaji 
maalum, jinsia na vijana.
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SURA YA NNE

MFUMO WA SHERIA NA KANUNI

4.0	  Mfumo wa Sheria na Kanuni

Sekta ndogo ya fedha yenye ufanisi na umahiri inahitaji 
mapitio ya mara kwa mara ya mfumo wa sheria na kanuni. 
Maboresho ya mfumo wa sheria na kanuni yanatarajiwa 
kujumuisha maendeleo mapya katika sekta ndogo ya fedha 
kwa lengo la kuhakikisha kwamba sekta hiyo inakuwa 
mahiri na endelevu kulingana na Dira ya Maendeleo ya 
Taifa 2025. Sera hii inalenga kuweka mfumo sahihi wa 
sheria na kanuni kwa ajili ya ukuaji wa kasi na maendeleo 
endelevu ya sekta ndogo ya fedha.

Mfumo wa sheria uliopo una upungufu wa sheria na 
kanuni katika kusimamia maendeleo ya sekta ndogo ya 
fedha. Hivi sasa, mfumo wa sheria na kanuni wa sekta hii 
ni kama ifuatavyo: Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya 
mwaka 2006 inatoa mamlaka kwa Benki Kuu ya Tanzania 
kutoa leseni, kudhibiti na kusimamia benki na taasisi za 
fedha (taasisi za huduma ndogo za fedha zinazochukua 
amana; benki za biashara ambazo zinatoa huduma 
ndogo za fedha na benki za ushirika); Sheria ya Vyama 
vya Ushirika ya mwaka 2013 inatoa mamlaka kwa Tume 
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ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kusajili, 
kudhibiti na kusimamia vyama vya ushirika wa fedha 
(SACCOS). Aidha, sheria nyingine zinazoongoza sekta hii 
ni pamoja na: Sheria ya Soko la Hisa na Mitaji (Sura ya 79); 
Sheria ya Kampuni, (Sura ya 212); Sheria ya Vyama vya 
Kijamii (Sura ya 337); Sheria ya Asasi zisizo za Serikali (Na 
24 ya mwaka 2002); Sheria ya Usajili wa Wadhamini (Sura 
ya 375.) na (Sura ya 318.); Sheria ya Leseni za Biashara (Na. 
25 ya mwaka 1972); Kanuni za Bima Ndogo, 2013 chini ya 
Sheria ya Bima, Sura ya 394 na Sheria za Serikali za Mitaa.

Hata hivyo, taasisi za huduma ndogo za fedha zisizochukua 
amana; taasisi za fedha zisizo rasmi kama vile ushirika wa 
kuweka akiba na kukopa kwa zamu (ROSCAs); Ushirika 
wa kujiwekea akiba na Mikopo (ASCAs); Ushirika wa 
kuweka na mikopo vijijini (VSLAs); benki za kijamii za 
vijiji (VICOBA); vyama vya Akiba na Mikopo (SACAS) 
na wakopeshaji binafsi hazina utaratibu wa sheria wa 
kupewa leseni, kusajiliwa, kudhibitiwa na kusimamiwa.

Upungufu uliopo kwenye mfumo wa sheria una athari 
katika sekta ndogo ya fedha na hivyo kuleta hitaji 
la  kutunga sheria mpya ya sekta ndogo ya fedha na 
kurekebisha mfumo wa sheria uliopo, ili kurahisisha 
na kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa Sera hii na 
kuwezesha wadau kutoa huduma zinazohitajika kwa 
ufanisi na endelevu. 
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Aidha, kwa madhumuni ya kudhibiti, kusimamia na 
kuhakikisha mabadiliko katika sekta ndogo ya fedha, 
sheria na kanuni zitaainisha madaraja ya usimamizi. 
Vilevile, Sheria itaainisha utaratibu sahihi wa taasisi hizi 
kupanda daraja moja hadi jingine ili kulinda maslahi ya 
wakopaji na utulivu katika sekta ya fedha. 
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SURA YA TANO

MFUMO WA KITAASISI, UFUATILIAJI 
NA TATHMINI

5.0	  Mfumo wa Kitaasisi

Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 
2017 itatekelezwa kwa ushirikiano kati ya taasisi husika 
za Serikali na wadau wengine. Taasisi zitakazohusika 
kwenye utekelezaji wa Sera hii zinatakiwa kuwasilisha 
taarifa za utekelezaji kwa vipindi tofauti kwenye wizara 
inayohusika na masuala ya fedha. Sera hii itakuwa 
ikifanyiwa mapitio kadiri ya changamoto na maendeleo 
mapya yatakavyojitokeza kwenye sekta ndogo ya fedha 
ili kutathmini na kufanya maboresho kwenye mkakati wa 
utekelezaji. Mpango wa utekelezaji utaonesha mahitaji 
ya fedha na rasilimali watu kwa hatua za utekelezaji 
kimkakati.

5.1 	 Wajibu na Majukumu ya wadau wa Huduma 
Ndogo za Fedha  

Sera hii imezingatia changamoto, fursa na maendeleo 
mapya yaliyojitokeza, ikiwa ni pamoja na wajibu na 
majukumu ya watendaji na taratibu za uratibu na 
mahusiano yao. Watekelezaji wa Sera hii wanajumuisha 
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Wizara mbalimbali za Serikali, Mamlaka za umma, Sekta 
binafsi, na Washirika wa Maendeleo. 

Serikali itahamasisha ukuaji wa Sekta ndogo ya fedha 
kwa kiwango kikubwa kwa kushirikisha wadau wengine 
muhimu katika kuwezesha utekelezaji madhubuti wa 
Sera hii. Aidha, wajibu na majukumu ya Serikali kupitia 
Wizara, Idara, Wakala na Mamlaka za Serikali na taasisi 
mbalimbali yameainishwa kama ifuatavyo:

Wizara inayohusika na masuala ya fedha 
Wizara inayohusika na masuala ya fedha itakuwa na 
jukumu la jumla la kuratibu utekelezaji wa Sera ya Taifa 
ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2017. Wizara hii 
itahusika na:
(i)	 Kuratibu utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Huduma 

Ndogo za Fedha;
(ii)	 Kukuza shughuli ndogo za huduma ndogo za fedha 

nchini;
(iii)	 Kuimarisha mfumo wa sheria na kanuni kwenye 

sekta ndogo ya fedha;
(iv)	 Kusimamia na kutathmini maendeleo ya sekta ya 

fedha ikijumuisha sekta ndogo ya huduma ndogo 
za fedha;

(v)	 Kuzuia utakasishaji wa fedha haramu;
(vi)	 Kuundwa Kamati ya Kitaifa ya Usimamizi wa 

huduma ndogo za fedha;
(vii)	 Kuratibu shughuli za Washirika wa Maendeleo 

kulingana na maelekezo ya Sera;
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(viii)	 Kuwezesha uundwaji wa chombo cha juu cha asasi/
mitandao ya watoa huduma ndogo za fedha; na

(ix)	 Kuandaa taarifa za sekta ndogo ya huduma ndogo 
za fedha. 

Kitengo cha Huduma Ndogo za Fedha chini ya Wizara 
inayohusika na Masuala ya Fedha 
Kitengo cha Huduma Ndogo za Fedha chini ya wizara 
inayohusika na masuala ya fedha kitakuwa na jukumu 
la kudhibiti na kusimamia taasisi za huduma ndogo za 
fedha. Kitengo hiki kitahusika hasa na: 
(i)	 Kutoa leseni, kudhibiti na kusimamia taasisi za 

huduma ndogo za fedha zisizochukua amana;
(ii)	 Kuendeleza na kusimamia kanzidata ya huduma 

ndogo za fedha nchini;
(iii)	 Kufuatilia na kutathmini maendeleo ya sekta ndogo 

ya fedha;
(iv)	 Kuandaa kongamano la mwaka kwa watoa huduma 

ndogo za fedha; na
(v)	 Kuandaa taarifa za sekta ndogo ya fedha.

Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa Sekta Ndogo ya Fedha
Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2017 
inatoa nafasi ya kuanzisha Kamati ya usimamizi ya Taifa ya 
Sekta Ndogo Huduma Ndogo za Fedha itakayojumuisha 
wajumbe kutoka Ofisi ya Rais – TAMISEMI; Wizara 
inayohusika na masuala ya utumishi wa umma, Wizara 
inayohusika na masuala ya fedha; Benki Kuu ya Tanzania; 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; Tume ya 
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Maendeleo ya Ushirika Tanzania; Mamlaka ya Udhibiti 
wa Bima Tanzania; Mamlaka ya Udhibiti wa Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii; Mamlaka ya Udhibiti wa Masoko ya 
Mitaji na Dhamana; na chombo cha juu cha asasi/mitandao 
ya watoa huduma ndogo za fedha.  Kamati itakuwa na 
majukumu yafuatayo: 
(i)	 Kutumika kama chombo cha ufuatiliaji wa 

utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za 
Fedha ya Mwaka 2017; 

(ii)	 Kuhakikisha kunakuwepo na makubaliano kati ya 
Wizara mbalimbali na watendaji wengine kwenye 
hatua muhimu za kuboresha sekta ndogo ya fedha 
nchini na kufuatilia mafanikio ya hatua hizo;  

(iii)	 Kuishauri Serikali kwenye hatua sahihi za kutatua 
changamoto za sekta ndogo ya huduma ndogo za 
fedha; na

(iv)	 Kuhamasisha uratibu wa pamoja wa sekta 
mbalimbali katika shughuli ndogo za fedha nchini.

Baraza la Wasimamizi wa Huduma Ndogo za Fedha 
Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2017 
inaelekeza uanzishawaji wa Baraza la Wasimamizi wa 
Huduma Ndogo za Fedha ambalo litakuwa na wajumbe 
wafuatao; Wizara ya Fedha na Mipango (Tanzania Bara na 
Zanzibar), Benki Kuu ya Tanzania, Mamlaka ya Usimamizi 
wa Huduma ndogo za Fedha, Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania, Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi, chombo cha juu cha asasi/mitandao ya watoa 
huduma ndogo za fedha.  Majukumu ya baraza hilo 
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yatakuwa kama ifuatavyo:
(i)	 Kujenga muafaka kwa masuala ya maslahi ya 

pamoja katika sekta ndogo ya fedha;
(ii)	 Kuandaa mazingira wezeshi katika kusaidia taasisi 

za huduma ndogo za fedha kubadilika kutoka daraja 
moja kwenda lingine; 

(iii)	 Kuoanisha mifumo ya sheria na kanuni; na
(iv)	 Kufuatilia masuala yanayojitokeza kwenye sekta 

ndogo ya fedha, zikiwemo huduma mpya ili 
kuwezesha kufanyika kwa mapitio ya mifumo ya 
usimamizi iliyopo.

Wizara inayohusika na Maendeleo ya Sekta Binafsi, 
Uwekezaji na Uwezeshaji wa Kiuchumi 
Wizara inayohusika na maendeleo ya sekta binafsi, 
uwekezaji na uwezeshaji wa kiuchumi itatekeleza 
yafuatayo: 
(i)	 Kuweka mazingira ya sheria yanayotambulika na 

mfumo imara wa taasisi ambao utatumika kama 
motisha katika kupunguza gharama na kufanya 
biashara;

(ii)	 Kuratibu uwekezaji (ukiwemo uwekezaji wa moja 
kwa moja kutoka nje ya nchi); 

(iii)	 Kuimarisha ushirika wa sekta binafsi;
(iv)	 Kuendelea kusimamia, kufuatilia na kuratibu 

mifuko na programu za Serikali zinazojihusisha na 
shughuli za huduma ndogo za fedha;

(v)	 Kufuatilia na kutathmini mifuko na programu za 
Serikali;

(vi)	 Kuendeleza na kusimamia kanzidata ya mifuko na 



51

Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha - 2017

programu za Serikali; na
(vii)	 Kuandaa taarifa za mifuko na programu ya Serikali.

Wizara inayohusika na Masuala ya Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa
Wizara inayohusika na masuala ya tawala za mikoa na 
mamlaka za serikali za mitaa itatekeleza yafuatayo:
(i)	 Kutoa miongozo na kufuatilia masuala ya huduma 

ndogo za fedha yaliyojumuishwa kwenye mipango 
na sheria ndogo za Tawala za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa;

(ii)	 Kuendeleza na kusimamia kanzidata ya vikundi 
vya kifedha vya kijamii ; na 

(iii)	 Kuandaa taarifa za vikundi vya kifedha vya kijamii.

Tawala za Mikoa 
Tawala za mikoa zitahusika na: 
(i)	 Kutoa miongozo na kufuatilia masuala ya huduma 

ndogo za fedha yalijumuishwa kwenye mipango na 
sheria ndogo za Serikali za mitaa;

(ii)	 Kuratibu shughuli za huduma ndogo za fedha 
katika ngazi ya  Mkoa; na

(iii)	 Kuandaa taarifa za vikundi vya kifedha vya kijamii.

Mamlaka za Serikali za Mitaa
Mamlaka za serikali za mitaa zitahusika na:
(i)	 Kusajili na kudhibiti vikundi vya kifedha vya 

kijamii;
(ii)	 Kuendeleza na kusimamia kanzidata ya vikundi 
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vya kifedha vya kijamii;
(iii)	 Kuendelea kuhamasisha urasimishaji wa watoa 

huduma za fedha wasio rasmi;
(iv)	 Kuanzisha Kamati ya Huduma ndogo za fedha;
(v)	 Kufuatilia na kutathmini maendeleo ya watoa 

huduma za fedha kwenye vikundi; na
(vi)	 Kuandaa taarifa za vikundi vya kifedha vya kijamii.

Wizara inayohusika na Elimu 
Wizara inayohusika na masuala ya elimu itahusika na:
(i)	 Kuwezesha utoaji wa elimu ya huduma ndogo za 

fedha kwenye shule na vyuo.

Benki Kuu ya Tanzania 
Benki Kuu ya Tanzania itahusika na:
(i)	 Kuboresha mazingira ya benki na taasisi za fedha 

kwa ajili ya kusaidia sekta ndogo ya fedha; 
(ii)	 Kuendelea kutoa leseni, kusimamia na kudhibiti 

benki, taasisi za huduma ndogo za fedha zinachukua 
amana;

(iii)	 Kukuza na kusimamia kanzidata kwa benki, taasisi 
za fedha zinazotoa huduma ndogo za fedha na 
benki za huduma ndogo za fedha; na

(iv)	 Kuandaa taarifa za benki, taasisi za fedha zinazotoa 
huduma ndogo za fedha na benki za huduma ndogo 
za fedha. 
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Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
litahusika na:
(i)	 Kuratibu mifuko na programu za Serikali;
(ii)	 Kusimamia na kutathmini mifuko na programu za 

Serikali;
(iii)	 Kuanzisha na kusimamia kanzidata za mifuko na 

programu ya Serikali; na 
(iv)	 Kuandaa taarifa kwa vipindi tofauti kuhusu mifuko 

na programu za Serikali.

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania itahusika na:
(i)	 Kuboresha mazingira wezeshi kwa kampuni za 

bima kutoa huduma ndogo za bima;
(ii)	 Kutoa leseni, kudhibiti na kusimamia watoa 

huduma ndogo za bima; na
(iii)	 Kuandaa taarifa kwa vipindi tofauti za huduma 

ndogo za bima.

Mamlaka ya Udhibiti wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
itahusika na: 
(i)	 Kuboresha mazingira wezeshi  kwa mifuko ya 

hifadhi ya jamii ili iweze kutoa mikopo ya jumla  
kwa taasisi za huduma ndogo za fedha;

(ii)	 Kutoa leseni, kudhibiti na kusimamia mifuko ya 
hifadhi ya jamii; na

(iii)	 Kuandaa taarifa kwa vipindi tofauti za huduma 
ndogo za kiinua mgongo.
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Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana itahusika na: 
(i)	 Kuboresha mazingira wezeshi kwa watoa huduma 

ndogo za fedha kupata mitaji kupitia masoko ya 
mitaji; na

(ii)	 Kuandaa taarifa kwa vipindi tofauti za masoko ya 
mitaji.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania itahusika na:
(i)	 Kusajili, kutoa leseni, kudhibiti na kusimamia 

Vyama vya Ushirika wa Kuweka Akiba na Mikopo 
(SACCOS) nchini;

(ii)	 Kuratibu vyama vya ushirika katika kupata na 
kutumia huduma za fedha;

(iii)	 Kuandaa na kusimamia kanzidata ya SACCOS;
(iv)	 Kuhamasisha maendeleo ya SACCOS;
(v)	 Kufuatilia na kutathmini SACCOS; na
(vi)	 Kuandaa taarifa kwa vipindi tofauti za SACCOS.

Watoa huduma ndogo za fedha 
Watoa huduma ndogo za fedha watahusika na: 
(i)	 Kuzingatia mfumo wa sheria na kanuni wa sekta 

ndogo ya huduma ndogo za fedha pamoja na sheria 
nyingine zinazohusiana;

(ii)	 Kuanzisha na kubuni huduma zinazokidhi mahitaji 
ya wananchi wa kipato cha chini;

(iii)	 Kutoa elimu ya fedha na kuzingatia mfumo wa 
sheria na kanuni za kuwalinda walaji /watumiaji 
wa huduma hizo; na
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(iv)	 Kuandaa taarifa ya huduma ndogo za fedha 
kwa vipindi tofauti kama zitakavyohitajika na 
wasimamizi.

Watoa Huduma za Mifumo ya Malipo 
Watoa huduma za mifumo ya malipo watahusika na:
(i)	 Kuzingatia mfumo wa sheria na kanuni za sekta 

ndogo ya fedha pamoja na kanuni nyingine 
zinazohusiana;

(ii)	 Kuanzisha mfumo wa kusambaza huduma  ndogo 
za fedha kwa watoa huduma ndogo za fedha  kwa 
njia ya kielektroniki; na

(iii)	 Kutoa misaada ya fedha kwa ajili ya maendeleo ya 
sekta ndogo ya fedha.

Chama Kilele
Chama Kilele kitahusika na
(i)	 Kuzingatia mfumo wa sheria na kanuni wa 

sekta ndogo ya fedha pamoja na sheria nyingine 
zinazohusiana;

(ii)	 Kuandaa miongozo ya maadili kwa ajili ya shirikisho 
na ushirika wa huduma ndogo za fedha kwa 
kuendana na taratibu zinazokubalika kimataifa;

(iii)	 Kusajili shirikisho na ushirika wa wanachama wa 
huduma ndogo za fedha;

(iv)	 Kuanzisha na kusimamia kanzidata ya wanachama 
wa ushirika wa huduma ndogo za fedha;

(v)	 Kuandaa taarifa za asasi/mitandao ya watoa huduma 
ndogo za fedha kwa vipindi tofauti;
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(vi)	 Kuandaa programu za kujenga uwezo wa asasi/
mitandao ya watoa huduma ndogo za fedha; na

(vii)	 Ushawishi na utetezi kwa niaba ya wanachama.

Washirika wa Maendeleo:
Washirika wa maendeleo watawajibika na:
(i)	 Kuzingatia mfumo wa sheria na kanuni wa sekta 

ndogo ya fedha na sheria nyingine zinazohusiana; 
na 

(ii)	 Kutoa msaada wa kitaalam na fedha kwa sekta 
ndogo ya fedha.

Taasisi za Taaluma:
 Taasisi za taaluma zitahusika na:
(i)	 Kuandaa na kuendesha mafunzo kulingana na 

mahitaji ya uendeshaji wa huduma ndogo za fedha;
(ii)	 Kuendesha mafunzo ya muda mfupi, wa kati na 

mrefu yanayoendana na  mitaala ya elimu ya taifa 
ya huduma ndogo  za fedha; na

(iii)	 Kufanya utafiti kuhusu sekta ndogo ya fedha.

Vyombo vya Habari
Vyombo vya habari vitahusika na:
(i)	 Kueneza shughuli za huduma ndogo za fedha 

ikiwa ni pamoja na kuhamasisha elimu ya huduma 
za fedha; na

(ii)	  Kujenga uelewa wa umma kuhusu huduma 
zinazotolewa na sekta ndogo ya fedha.
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Watoa Huduma wa Kuwezesha Maendeleo ya Biashara
Watoa huduma wa kuwezesha maendeleo ya biashara 
watawajibika na:

(i)	 Kuzingatia mfumo wa sheria na kanuni wa sekta 
ndogo ya huduma ndogo za fedha na sheria 
nyingine zinazohusiana; 

(ii)	 Kutoa msaada wa fedha kwa ajili ya kuendeleza 
sekta ndogo ya huduma ndogo za fedha;

(iii)	 Kutoa huduma za kuendeleza ujuzi wa biashara 
kwa wateja wa huduma ndogo za fedha na watoa 
huduma ndogo za fedha ; na

(iv)	 Kuandaa taarifa ya huduma ndogo za fedha kwa 
vipindi tofauti kama zitakavyohitajika na mamlaka 
za usimamizi.

5.2   Ufuatiliaji na Tathmini
Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ni utaratibu unawekwa 
kwa ajili ya kupima maendeleo na kutathmini kiwango 
cha malengo mahususi yaliyofikiwa kwa kulinganisha 
na malengo yaliyopangwa. Ufanisi katika mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini unategemea uratibu mzuri na 
utendaji kwa kila ngazi kuanzia ukusanyaji wa taarifa hadi 
uchambuzi na utoaji wa taarifa kwa wadau wote husika. 

Jukumu la ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera 
ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2017 liko 
chini ya wizara inayohusika na masuala ya fedha. Wizara 
itakuwa na jukumu la uratibu, utekelezaji, ufuatiliaji na 
tathmini ya Sera hii. Ili kuwa na ufanisi katika kutathmini 
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na ufuatiliaji, kila mdau atakuwa na wajibu wa kuanzisha 
mfumo wa ndani wa ufuatiliaji na kuhakikisha kuwa 
kuna uwezo wa kutathmini na kupima ufanisi na utendaji 
katika taasisi husika kuhusiana na Sera ya Taifa ya 
Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2017.

Ufuatiliaji na tathmini utahusisha pamoja na mambo 
mengine, kufanya utafiti wa awali, kutengeneza viashiria 
vya utendaji na kuweka mfumo wa ufuatiliaji na tathmini. 
Ufuatiliaji wa maendeleo ya utekelezaji wa hatua na 
malengo yaliyofikiwa utafanyika kwa vipindi tofauti. 
Aidha, kutakuwa na mapitio ya kila mwaka, ambayo 
yatalenga kupima endapo shughuli zilizopangwa 
zinaendana na mafanikio ya malengo yaliyowekwa. 
Vilevile, mapitio yatahusisha kufanya tafiti za aina 
mbalimbali kwa walengwa na kufuatilia mabadiliko 
yaliyojitokeza kutokana na matokeo yaliyopatikana katika 
kipindi cha mapitio.
 
5.3  Hitimisho
Maendeleo ya sekta ya fedha ni muhimu katika kupunguza 
umaskini na kukuza uchumi nchini. Sera ya Taifa ya 
Huduma Ndogo ya mwaka 2017 itaendeleza maendeleo 
mapya; itatatua changamoto zinazohusiana na watoa 
huduma wapya; ubunifu wa huduma; ongezeko la watoa 
huduma wasio rasmi na namna ya utoaji wa huduma 
hizo na kuendeleza jitihada zilizofanyika wakati wa 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo ya mwaka 
2000 katika sekta ndogo ya fedha. Sera hii pia inatambua 
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kuwa wananchi wa kipato cha chini wanahitaji huduma 
ndogo za fedha kwa lengo la kugharamia shughuli za 
kiuchumi, kuwezesha kufanya matumizi, kuboresha 
maisha, kuwekeza na kujikinga dhidi ya majanga.

Uandaji wa Sera hii umezingatia na kutatua changamoto 
zilizojitokeza katika uchambuzi wa utekelezaji wa    Sera 
ya Taifa ya Huduma Ndogo ya mwaka 2000. Sera imelenga 
kuweka msingi wa upatikanaji wa huduma jumuishi 
za fedha kwa kutoa huduma mbalimbali za fedha kwa 
kipindi cha muda mrefu na endelevu kwa manufaa ya 
wananchi wote.  


